- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ดึงฟ้าต่ำ?
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/chuk1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 3 เม.ย. 62)
วิกฤตการเมืองและวิกฤตประเทศตั้งแต่ปี 2544 ที่ลุกลามเป็นความขัดแย้งรุนแรงคือ การดึง “สถาบันเบื้องสูง” มาใช้โจมตีและล้มล้างฝ่ายตรงข้าม โดยเฉพาะ “กลุ่มอนุรักษ์นิยมเผด็จการ” ที่มีชนชั้นสูงและคนมีสีใช้วาทกรรม “คนดี” แบ่งแยกและทำลายฝ่ายตรงข้าม
ล่าสุด “ทั่นผู้นำ” ออกสารชี้มี “กลุ่มคนไม่หวังดี” หวังทำบ้านเมืองไม่สงบและบ่อนทำลายสถาบัน แต่ไม่รู้ว่าจะมีผังอะไรโผล่มาหรือไม่ เพราะครั้งเหตุการณ์เมษา-พฤษภา “ไก่อู” อุปโลกน์ “ผังล้มเจ้า” โยงถึงนักการเมืองและนักวิชาการหลายคน แต่สุดท้ายก็ยอมรับเป็น “ผังกำมะลอ”
การดึง “สถาบันเบื้องสูง” มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง ไม่ว่าฝ่ายใดก็คือกลุ่มที่ทำลายสถาบัน “ดึงฟ้าต่ำ” นั่นเอง อย่างการเมืองขณะนี้มี “กลุ่มคนหน้าเดิม” กล่าวหาใส่ร้าย 2 แกนนำพรรคอนาคตใหม่ “ธนาธร จึงรุ่งเรืองกิจ-ปิยบุตร แสงกนกกุล” เป็นกลุ่ม “ล้มเจ้า” มีการนำคลิปและข้อเขียนต่างๆเกี่ยวกับ “สถาบันเบื้องสูง” มาตัดต่อเผยแพร่ในสื่อออนไลน์
“ปิยบุตร แสงกนกกุล” จึงต้องชี้แจงคลิปและภาพที่นำไปบิดเบือน โดยคัดบางประโยคมาประกอบเพื่อทำให้ประชาชนเข้าใจผิดและเกลียดชัง ซึ่ง 14 ปีที่ผ่านมามีกระบวนการใส่ร้ายป้ายสี กล่าวหาโจมตี โดยใช้ข้อหา “ไม่จงรักภักดี” หรือ “ล้มเจ้า” ทำให้สังคมไทยถูกแบ่งขั้วอย่างร้าวลึก ประชาชนเกิดความเกลียดชังกันเอง และเผด็จการทหารฉวยโอกาสเข้ายึดอำนาจยาวนาน
กลุ่มที่ทำลาย “สถาบันเบื้องสูง” คือกลุ่มที่นำ “สถาบันเบื้องสูง” มากล่าวหาใส่ร้ายทางการเมืองนั่นเอง!
You must be logged in to post a comment Login