- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“วิทยา”ร้องกกต.สอบ”สัณหพจน์”เผยแพร่แนะนำตัวเท็จ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/04/วิทยา-300x200.jpg)
ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นายวิทยา แก้วภราดัย ผู้สมัคร ส.ส. เขต 2 นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ ที่มีคะแนนเสียงอันดับสองด้วยคะแนน 28,181 คะแนน เข้ายื่นคำร้องคัดค้านนายสัณหพจน์ สุขศรีเมือง ผู้สมัคร ส.ส. พรรคพลังประชารัฐ ที่ได้คะแนนเสียงอันดับหนึ่งด้วยคะแนน 34,613 คะแนน เนื่องจากมีการเผยแพร่เอกสารแนะนำตัวด้วยข้อความอันเป็นเท็จ ด้วยการระบุว่าเป็นดอกเตอร์และเป็นเลขานุการของนายพิจิตต รัตตกุล อดีตผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ซึ่งถือว่าไม่เป็นความจริง เป็นการหาเสียงโดยไม่สุจริต ผิดเงื่อนไขที่กฎหมายกำหนดไว้ ข้อเท็จจริงประจักษ์ชัด ไม่ยุ่งยากที่ กกต. จะวินิจฉัย ก็แล้วแต่ กกต. จะพิจารณาว่าข้อมูลดังกล่าวจะให้ใบส้ม ใบเหลืองได้หรือไม่
ส่วนปัญหาการคำนวณ ส.ส.บัญชีรายชื่อว่าเมื่อกฎหมายต้องการให้ทุกคะแนนมีความหมาย พรรคเล็กๆก็มีคะแนนของเขาก็ควรจะได้รับการพิจารณาด้วย การได้คะแนนไม่ถึงค่าเฉลี่ย ส.ส. 1 คน เมื่อคำนวณไปแล้วค่าเฉลี่ยของพรรคใหญ่เหลือ 3-4 หมื่น เมื่อพรรคใหญ่ได้ พรรคเล็กก็ควรจะต้องได้ เพราะต่อให้ปัดเศษอย่างไรก็ไม่มีทางที่พรรคไหนจะได้ถึง 7 หมื่น เป็นหลักธรรมดาของคณิตศาสตร์ อย่าไปคิดมาก ที่ผ่านมาเราคิดมากก็เกิดปัญหาจนมาคิดสูตรการเมืองกัน ซึ่งก็เกิดปัญหาขึ้นอีก จึงอยากให้คิดกันธรรมดา ทั้งนี้ ยอมรับว่าหากคิดแบบนี้พรรคประชาธิปัตย์จะได้คะแนนลดลงก็ไม่เป็นไร ก็ต้องยอมรับ
ขอบคุณภาพจากเพจ วิทยา แก้วภราดัย
You must be logged in to post a comment Login