- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 6 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ซีอีเอ ชวนสัมผัส “งานออกแบบแบบญี่ปุ่น”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/04/japan-261x336.jpg)
สำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ (องค์การมหาชน) หรือ CEA ร่วมกับ เจแปนฟาวน์เดชั่น ประเทศไทย (Japan Foundation) ชวนคนไทยสัมผัสงานดีไซน์สไตล์ญี่ปุ่น ว่าเพราะอะไรทำให้งานดีไซน์ของญี่ปุ่นสร้างอิทธิพลระดับโลก กับนิทรรศการ “ออกแบบ แบบญี่ปุ่น” (Japan Design Today 100) ที่สัญจรไปจัดแสดงทั่วโลกตลอดระยะเวลา 10 ปี ผ่านการนำเสนอผลงานการออกแบบผลิตภัณฑ์ในชีวิตประจำวันกว่า100 ผลงาน ที่สะท้อนวิถีชีวิต แนวคิดของนักออกแบบ รวมไปถึงความเข้าใจในวัสดุและธรรมชาติที่แฝงอยู่ในวัฒนธรรมคนญี่ปุ่นอย่างลึกซึ้ง อาทิ ขวดบรรจุซอสถั่วเหลืองชิ้นแรก ที่ออกแบบให้เทซอสได้ทันทีโดยไม่ต้องเปิดฝา อุปกรณ์บอกอุณหภูมิสำหรับปิดฝาถ้วยบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป เทปกาวจากกระดาษญี่ปุ่น ที่มีฟังก์ชันมากกว่าเทปสีสันสดสวยแต่เป็นอุปกรณ์ตกแต่งภายใน ฯลฯนอกจากนี้ ภายในนิทรรศการยังมีงานดีไซน์ในกลุ่มเฟอร์นิเจอร์และเครื่องใช้ในครัวเรือน ของใช้สำหรับสุขภาพ ขนส่ง อุปกรณ์กู้ภัยและบรรเทาสาธารณภัย
ทั้งนี้ นิทรรศการดังกล่าว เปิดให้เข้าชมฟรี! โดยไม่มีค่าใช้จ่าย ตั้งแต่วันที่24 เมษายน – 26 พฤษภาคม 2562 (ทุกวันอังคาร – วันอาทิตย์)เวลา 10.30-21.00 น. ณ ห้องแกลเลอรี่ ชั้น 1ศูนย์สร้างสรรค์งานออกแบบTCDC อาคารไปรษณีย์กลาง (ส่วนหลัง) เขตบางรัก กรุงเทพฯสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ (องค์การมหาชน)กรุงเทพฯ โทรศัพท์02-105-7400 หรือติดตามรายละเอียดที่ tcdc.or.th และ #japandesign100
You must be logged in to post a comment Login