- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
สังเกตเล็บช่วยบอกโรค
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/04/173-300x336.jpg)
คอลัมน์ : โลกสุขภาพ
ผู้เขียน : ศ.นพ.ประวิตร อัศวานนท์ ประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย
(โลกวันนี้วันสุข ประจำวันที่ 19-26 เมษายน 2562)
หลายๆท่านมีปัญหาว่าเล็บของตัวเองเป็นอะไร ตั้งแต่เรื่องเล็กๆจนถึงโรคที่ร้ายแรง เช่นมะเร็งบางชนิดก็มักเป็นที่เล็บ เรื่องแรกที่อยากจะกล่าวถึงคือ เรื่องเล็บที่เป็นหลุม ซึ่งพบได้ในหลายโรค เช่น สะเก็ดเงิน ผิวหนังอักเสบ รวมทั้งผมร่วงเป็นหย่อมๆ เฉพาะในเรื่องโรคสะเก็ดเงินนั้น เล็บก็แสดงอาการได้หลายรูปแบบ เช่น เล็บแยกตรงปลาย ปรกติเล็บคนเรามักจะติดกับเนื้อใต้เล็บถึงตรงปลายเห็นเป็นสีชมพู พอจนถึงตรงปลายเล็บถึงจะแยกจากเนื้อเห็นเป็นแถบแคบๆสีเหลืองๆ ในคนไข้ที่เป็นสะเก็ดเงินนั้นตรงปลายเล็บจะแยกเป็นสีเหลืองๆกว้างกว่าปรกติ หรือบางคนจะเหมือนมีหยดน้ำมันอยู่ตรงกลางเล็บหรือเล็บหนาผิดปรกติ เหล่านี้เป็นการเปลี่ยนแปลงของเล็บในโรคสะเก็ดเงิน
เล็บเป็นสิ่งที่บ่งบอกลักษณะนิสัยบางอย่างอยู่เหมือนกัน ในคนที่ขยันมากๆ ทำงานบ้านตลอดเวลา ล้างจาน ล้างแก้ว หรือในบางอาชีพ เช่น เป็นช่างทำผม บางทีจมูกเล็บอาจจะอักเสบ วิธีสังเกตง่ายๆ ให้ดูผิวหนังตรงโคนเล็บ ถ้าดูบวมๆ แดงๆ ร่วมกับเห็นแผ่นเล็บเป็นร่องๆ ลักษณะนี้ไม่ใช่เชื้อรา ต้นเหตุจริงๆคือการอักเสบของโคนเล็บ ทำให้เกิดเล็บที่เป็นร่องๆตามมาได้
อีกเรื่องหนึ่งคือ ภาวะเลือดออกใต้เล็บที่เกิดจากการเล่นกีฬาหรือการออกกำลังกาย เมื่อมีเลือดออกใต้เล็บวิธีการสังเกต ก็คือ ถ้าดูใกล้ๆจะเห็นสีของเลือดมีลักษณะสีแดงเข้มๆหรือสีม่วงๆ หากเกิดขึ้นกะทันหัน เช่น วิ่งกลับมาแล้วพบก็จะเป็นเรื่องของเลือดออกใต้เล็บ ซึ่งอาการเหล่านี้ถ้าเจอก็จะต้องรักษาไปตามอาการที่เป็นและสามารถเจาะเอาเลือดออกได้
เล็บของคนเรานั้นเปลี่ยนแปลงไปตามอายุ ยิ่งเมื่ออายุมากขึ้นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปตามอายุของเล็บก็คือ การที่เล็บจะเป็นสันๆ ลักษณะเหล่านี้คือริ้วรอยหรือความเหี่ยวย่นของเล็บ ทำให้เป็นเส้นยาวๆตามเล็บได้ วิธีสังเกตง่ายๆ จะเป็นเส้นที่ขนานๆกันดูเป็นระเบียบ และเป็นเหมือนๆกันแทบจะทุกเล็บ อีกสิ่งหนึ่งที่เราพบมากในผู้สูงอายุ นอกจากจะมีร่องมีสันแล้ว บางทีเล็บก็จะโค้งไปตามอายุด้วย ซึ่งเมื่อเป็นมากๆ สิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นคือเล็บจะจิกไปในเนื้อได้ง่ายขึ้น สิ่งที่สองคืออาจเกิดช่องใต้เล็บขึ้นมา ซึ่งทำให้เชื้อโรคต่างๆเข้าไปอาศัยได้ง่ายขึ้น โดยให้สังเกตว่าตอนเราอายุน้อยๆตรงปลายเล็บมักจะปิด เชื้อโรคก็จะเข้าลำบาก เรียกว่าเข้าไม่ได้เลย แต่เมื่ออายุมากขึ้นเล็บอาจจะเปิดเป็นโพรง เพราะฉะนั้นเชื้อโรคจึงเข้าได้ง่ายขึ้น ดังนั้น เล็บในผู้สูงอายุจึงมักจะติดเชื้อราได้บ่อยกว่าคนอายุน้อย
เรื่องของเล็บยังมีอาการอีกหลายแบบที่ทุกท่านควรทราบ เพื่อป้องกันและทราบวิธีการแก้ปัญหาหากเกิดปัญหากับตัวเราเองหรือคนใกล้ตัว ถ้าต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติมสามารถเข้าชมได้ที่เพจของสมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย ครบเครื่องเรื่องผิวหนัง
You must be logged in to post a comment Login