- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 6 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
แจงยกเลิก”สมาคมมูลนิธิพล.อ.เปรม”เหตุหมดภาระหน้าที่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/04/333130-300x300.jpg)
พล.อ.พิศณุ พุทธวงศ์ หัวหน้าสำนักงานมูลนิธิรัฐบุรุษพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ และเป็นนายทหารคนสนิทพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรี และรัฐบุรุษ กล่าวถึงกรณีราชกิจจานุเบกษาลงประกาศยกเลิกสมาคมมูลนิธิพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ว่า ไม่มีอะไร ซึ่งเป็นเรื่องปกติ เมื่อสมาคมไม่ได้มีการดำเนินการแล้วก็ต้องมีการแจ้งยกเลิก และมีการประกาศในราชกิจจานุเบกษาตามกฏหมาย เนื่องจากในช่วงที่ผ่านมาที่จ.สงขลามีการขออนุญาตพล.อ.เปรม ในการตั้งมูลนิธิพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ของโรงเรียนต่างๆ และองค์กรต่างๆประมาณ 30 มูลนิธิ เพื่อประโยชน์ด้านการศึกษาและพัฒนาโรงเรียน ทางพล.อ.เปรม จึงอนุญาตให้ใช้ชื่อของท่านได้ โดยในเวลานั้น นายบัญญัติ จันทน์เสนะ ดำรงตำแหน่งเป็นผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลาได้เล็งเห็นว่าเพราะมีมูลนิธิฯมากถึง 30 มูลนิธิ จึงควรที่จะมีสมาคม เพื่อประสานงานดูแล จึงมีการตั้งสมาคมมูลนิธิพล.อ.เปรมดังกล่าวขึ้นมา แต่ต่อมาเมื่อมูลนิธิต่างๆ ซึ่งเป็นนิติบุคคลสามารถดำเนินการบริหารจัดการได้เอง อย่างมีประสิทธิภาพเรียบร้อยแล้ว จึงได้ยกเลิกสมาคมฯนี้
“เป็นขั้นตอนปกติ ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษ และไม่ได้เกี่ยวข้องกับพล.อ.เปรม หรือมูลนิธิรัฐบุรุษพล.อ.เปรมฯ และในช่วงนี้พล.อ.เปรม พักอยู่ที่บ้านสี่เสาเทเวศร์ ไม่ได้ไปไหน เพราะเตรียมตัวสำหรับร่วมงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกในสัปดาห์หน้า อันเป็นช่วงเวลาที่สำคัญของพสกนิกรชาวไทยทุกคน” พล.อ.พิศณุ กล่าว
You must be logged in to post a comment Login