- เสียเพราะรักPosted 1 day ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 4 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“สุชาติ ตันเจริญ” อาสาทำหน้าที่ประธานสภาฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/05/33337-300x300.jpg)
นายสุชาติ ตันเจริญ ส.ส.ฉะเชิงเทรา พรรคพลังประชารัฐ เดินทางเข้าารายงานตัวที่สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎรในช่วงบ่าย พร้อมกล่าวว่า ขออาสาทำหน้าที่เป็นประธานสภาผู้แทนราษฎร เพราะมีประสบการณ์การทำงานในอดีต เคยทำงานสภามา 8-9 ปี เพราะเชื่อว่าการทำงานในสภาฯ หลังจากนี้จะมีความวุ่นวาย เนื่องจากรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ มาตรา 114 ระบุสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและสมาชิกวุฒิสภาย่อมเป็นผู้แทนปวงชนชาวไทย ไม่อยู่ในความผูกมัดแห่งอาณัติ มอบหมาย หรือความครอบงำใด ๆ ไม่มีใครมาครอบงำได้ ดังนั้นการลงมติอาจต่างจากมติพรรคก็ได้ ซึ่งมติพรรคเป็นเพียงแนวทางเท่านั้น และจะไปเรียกว่างูเห่าไม่ได้ เพราะเป็นการปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญ พรรคการเมืองไม่สามารถเอาผิดได้ ดังนั้นใครจะมาเป็นประธานสภาฯ ต้องศึกษารัฐธรรมนูญให้ดี โดยเฉพาะการลงมติเรื่องสำคัญ ซึ่งส่วนตัวมั่นใจว่าทำหน้าที่ได้
นายสุชาติ ยังกล่าวถึงการจัดตั้งรัฐบาลในส่วนพรรคพลังประชารัฐว่า ขณะนี้เสียงทั้ง 2 ฝ่ายยังปริ่มน้ำ ห่างกันกว่า 10 คะแนนเท่านั้น แต่การจัดตั้งรัฐบาลทุกยุคทุกสมัยก็มีอุปสรรค และครั้งนี้ คงมีปัญหาพอสมควร แต่สุดท้ายจะตกลงและเจรจากันได้ เพราะทุกฝ่ายเล็งเห็นผลประโยชน์ของประเทศชาติเป็นหลัก เชื่อว่าจะไม่มีรัฐบาลแห่งชาติ เนื่องจากทุกคนผ่านการเลือกตั้งมาแล้ว ได้รับความไว้วางใจจากประชาชน และขอให้อดใจรอ ทุกฝ่ายอย่ากังวล ไม่ต้องห่วง บ้านเมืองจะเดินไปได้
You must be logged in to post a comment Login