- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 6 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ฆ่าตัวตายเป็นบาป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 17 พ.ค. 62)
ช่วงนี้สังคมไทยจะเรียกว่าล่มสลายก็ได้ เพราะมีหลายชีวิตที่ตายเพราะฆ่าตัวตาย โดดตึกบ้าง ยิงตัวเองบ้าง รมควันบ้าง เพราะสมอง เพราะใจตีบตัน มองไม่เห็นทางออกของชีวิต หาทางแก้ปัญหาให้ชีวิตไม่ได้ จึงฆ่าตัวตายกันมากขึ้น
เห็นตัวเลขคนฆ่าตัวตายแล้วใจหาย ปี 2561 มีมากถึง 4,100 กว่าคน แล้วยังมีคนที่ฆ่าตัวตายแต่ไม่สำเร็จอีกประมาณ 50,000 คน เพราะคนช่วยได้ทัน ทั้งหมดชี้ให้เห็นว่าสังคมไทยมีปัญหาจนทำให้คนไทยหาทางจบชีวิตตัวเอง ถ้าเข้าใจและรู้หลักธรรมทางศาสนากันบ้างก็จะช่วยให้มีสติ ช่วยชโลมใจ ช่วยแก้ไขได้บ้าง
คนที่ยากจนและคนที่เคยร่ำรวย มีปัญหาหนี้สินมากมาย ยิ่งคนที่ใช้แรงงาน หาเช้ากินค่ำ ยิ่งมีหนี้สินมาก ได้ค่าจ้างวันละ 400 บาท แต่ต้องเลี้ยงดูครอบครัว ยิ่งมีลูกมากยิ่งไม่พอ แค่ตัวเองก็แทบไม่พอกินพอใช้แล้ว ยิ่งสภาวะเศรษฐกิจซบเซามาหลายปีอย่างนี้ เกษตรกรเดือดร้อนเพราะราคาพืชผลตกต่ำมาตลอด ทั้งลูกจ้างและชาวไร่ชาวนาก็เป็นทุกข์ นายจ้างหลายคนล่มสลาย
ตามหลักของพุทธศาสนาถือว่าการฆ่าตัวตายเป็นบาป เป็นกรรม ไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้อง มันต้องฆ่าความทุกข์หรือฆ่ากิเลสให้ตาย เพราะทุกข์มาจากกิเลสมันเกาะกิน ทำให้เราคิดมากคิดเกิน มีหลายคนถามว่าจะทำอย่างไรเพื่อก้าวข้ามความคิดที่จะฆ่าตัวตาย คิดแต่ว่าทุกข์อย่างนั้นทุกข์อย่างนี้ อมทุกข์ แบกทุกข์ แม้แต่การเมืองก็ยังทำให้ทุกข์ เพราะความเกลียดชัง
คนฆ่าตัวตายเพราะไม่รู้จะเกิดมาทำไม ไม่รู้จะอยู่อย่างไร ทำให้การเกิดเสียเปล่า แต่การตายก็เสียเปล่าเช่นกัน ตายแล้วยังทำให้คนอื่นเป็นทุกข์ ครอบครัว วงศ์ตระกูลเป็นทุกข์ อับอาย ถูกติฉินนินทาต่างๆนานา
ถ้าพระพุทธเจ้ายังอยู่ในยุคนี้คงจะสอนให้รู้ว่าทำไมการฆ่าตัวตายเป็นบาป ในยุคพระพุทธเจ้าคงมีคนฆ่าตัวตายน้อยมาก ก็หวังว่าคนไทยที่รู้หลักธรรมจะช่วยเตือน ช่วยสอน ช่วยบอกให้คนที่กำลังเป็นทุกข์สู้ชีวิตต่อไป อย่าคิดสั้น อย่าตัดช่องน้อย อย่าทำลายตัวเอง เพราะการฆ่าตัวตายไม่ใช่ทางออกจากทุกข์ มาช่วยกันหาทางออกกันดีกว่า
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login