- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
บลูเทคซิตี้ ร่วมสนับสนุนร่วมสนับสนุนกิจกรรมปลูกป่าบ้านร่มโพธิ์ทองอนุรักษ์ป่าชุมชนและป่าต้นน้ำ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/05/โครงการปลูกป่าบ้านร่มโพธิ์ทอง-อ_3.ท่าตะเกี-300x200.jpg)
วันนี้ (24 พ.ค.62) ที่บ้านร่มโพธิ์ทอง หมู่ที่7 ตำบลครองตะเกรา อำเภอท่าตะเกียบ จังหวัดฉะเชิงเทรา นายฉันท์ แป้นเพชร นายอำเภอท่าตะเกียบ เป็นประธานพิธีเปิดกรวย ถวายราชสักการะเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 10 และถวายความเคารพ และเปิดโครงการฟื้นฟูป่าชุมชนบ้านร่มโพธิ์ทอง เฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก โดยมีคณะกรรมการป่าชุมชนบ้านร่มโพธิ์ทอง และเครือข่ายป่าชุมชนรอยต่อ 5 จังหวัด ร่วมกับภาครัฐ และเอกชน อาทิ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน /สมาคมรักษ์สิ่งแวดล้อม /โรงไฟฟ้าบางปะกง /บริษัทอีสท์วอเตอร์ จำกัด/ชมรมคนรักในหลวง /บริษัทไทย แอร์โรว์ จำกัด /บริษัท ดับเบิล พีแลนด์ จำกัด และโครงการบูเทคซิตี้ ตลอดจนนักเรียนและประชาชนในพื้นที่ กว่า 800 คน เข้าร่วมกิจกรรม และร่วมปลูกพันธุ์กล้าไม้ กว่า 4,500 ต้น
สำหรับป่าชุมชนบ้านร่มโพธิ์ทอง เป็นสมาชิกเครือข่ายป่าชุมชนรอยต่อ5 จังหวัดภาคตะวันออก ตั้งแต่ปี พ.ศ.2551 คณะกรรมการป่าชุมชน และองค์กรชาวบ้านร่มโพธิ์ทองมีความต้องการที่จะรักษาป่าต้นน้ำบางปะกงและระบบนิเวศป่ารอยต่อฯ ให้เกิดความอุดมสมบูรณ์ จัดการทรัพยากรป่าไม้ในรูปแบบ “ป่าชุมชน”อีกทั้ง เล็งเห็นว่าเพื่อการบำรุงดูแลฟื้นฟุป่าชุมชนบ้านร่มโพธิ์ทองอย่างยั่งยืนและมีความต่อเนื่อง”โครงการปลูกป่าบ้านร่มโพธิ์ทอง อ_0.ท่าตะเกีย” width=”300″ height=”200″ class=”alignnone size-medium wp-image-360261″ />
จะต้องได้รับความร่วมมือจากหลายฝ่ายในหลายระดับร่วมกับองค์กรภาคีความร่วมมือ ที่จะรักษาป่าชุมชนบ้านร่มโพธิ์ทองให้เป็นแหล่งต้นน้ำ เพื่อระบบนิเวศป่ารอยต่อฯ และช่วยลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงสภาวะภูมิอากาศโลกร้อนด้วย
You must be logged in to post a comment Login