- เสียเพราะรักPosted 10 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“ชวน”นั่งประธานสภาฯนัดโหวตรองประธาน9โมงพรุ่งนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/05/333173-300x300.jpg)
ที่หอประชุมทีโอที ถนนแจ้งวัฒนะ ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศการประชุมสภาผู้แทนราษฎรนัดแรก เมื่อเข้าสู่ระเบียบวาระการเลือกประธานสภาผู้แทนราษฎร นายชัย ชิดชอบ ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคภูมิใจไทย ปฏิบัติหน้าที่ประธานสภาชั่วคราว ได้แจ้งว่า ให้มีการเสนอชื่อประธานสภาได้ท่านละ 1 ชื่อ และมีผู้รับรอง 20 คน โดยนายณัฏฐพล ทีปสุวรรณ ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคพลังประชารัฐ ได้เสนอนายชวน หลีกภัย ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคประชาธิปัตย์ ขณะที่นายซูการ์โน มะทา ส.ส.ยะลา พรรคประชาชาติ ได้เสนอ นายสมพงษ์ อมรวิวัฒน์ ส.ส.เชียงใหม่ พรรคเพื่อไทย ขึ้นท้าชิง
ทั้งนี้ ภายหลังสมาชิกลงมติด้วยวิธีการลงคะแนนลับในคูหาเลือกตั้ง และนับคะแนนเสร็จ นายสมพงษ์ได้เดินเข้าไปยกมือไหว้เพื่อแสดงความยินดีกับนายชวนเป็นคนแรก ท่ามกลางเสียงปรบมือของสมาชิก ขณะที่นายชวนได้เดินไปยังที่นั่งของแต่ละพรรคการเมืองเพื่อขอบคุณสมาชิกด้วย ซึ่งนายปิยบุตร แสงกนกกุล ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคอนาคตใหม่ ได้ยกมือไหว้แสดงความยินดีกับนายชวนด้วยเช่นกัน โดยที่ประธานยังไม่ได้ประกาศคะแนนอย่างเป็นทางการ
อย่างไรก็ตาม ภายหลังจากการรวมคะแนนเสร็จ ผลปรากฏว่า นายชวนได้รับ 258 คะแนน ขณะที่นายสมพงษ์ได้รับ 235 งดออกเสียง 1 จากสมาชิก 494 คน จึงถือว่านายชวนได้รับแต่งตั้งให้เป็นประธานสภาผู้แทนราษฎร ก่อนที่นายชัยได้สั่งปิดการประชุมในเวลา 19.05 น. และเลื่อนระเบียบวาระการประชุมเพื่อดำเนินการเลือกรองประธานสภาผู้แทนราษฎร อีก 2 คน เป็นวันพรุ่งนี้ (25 พ.ค.) เวลา 09.00 น.ต่อไป
You must be logged in to post a comment Login