- เสียเพราะรักPosted 10 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“วัฒนา”จวกบางพรรคทิ้งหลักการกล้าตระบัดสัตย์กับประชาชน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/05/333183-300x300.jpg)
นายวัฒนา เมืองสุข แกนนำพรรคเพื่อไทย อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ โพสต์ข้อความทางเฟซบุ๊คแสดงความเห็นเรื่องการเลือกประธานสภาเมื่อวานนี้ โดยระบุว่า
ตามรัฐธรรมนูญประธานสภาจะเป็นผู้เรียกประชุมสภาเพื่อพิจารณาวาระสำคัญต่างๆของบ้านเมือง เช่น การเลือกนายกรัฐมนตรี หรือการเสนอกฎหมาย เป็นต้น ดังนั้น หากยังไม่สามารถเลือกประธานสภาก็จะไม่สามารถใช้สภาที่มาจากการเลือกตั้งแก้ไขปัญหาให้กับประชาชนได้
การประชุมสภาวานนี้เป็นการประชุมครั้งแรกหลังจากประชาชนถูกยึดอำนาจมาถึงห้าปี มีวาระสำคัญยิ่งที่ต้องพิจารณาคือการเลือกประธานและรองประธานสภาผู้แทนราษฏร แต่กลับถูก ส.ส. พรรคพลังประชารัฐขอเลื่อนการประชุมออกไปโดยอ้างความไม่พร้อมทั้งที่มีสมาชิกมาร่วมประชุมถึง 497 คน การขอเลื่อนการประชุมจึงไม่มีอะไรมากกว่าจะเอาเวลาของประชาชนมาต่อรองผลประโยชน์แลกกับการยกมือสนับสนุนการสืบทอดอำนาจ
ภาพอีกด้านที่ผมเห็นคือ คุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธ์ุ ประธานยุทธศาสตร์ฯ ผู้ซึ่งถูกพรรคเพื่อไทยที่มีจำนวน ส.ส. มากที่สุดในสภาเสนอชื่อให้เป็นนายกรัฐมนตรี แต่เสียสละปฏิเสธการรับตำแหน่งเพื่อปิดทางไม่ให้เกิดการสืบทอดอำนาจ ในขณะที่บางพรรครวมถึงพรรคเก่าแก่ที่เคยประกาศก่อนการเลือกตั้งว่าไม่สนับสนุนพลเอกประยุทธ์ให้เป็นนายกต่อ และอดีตหัวหน้าพรรคเดียวกันที่เคยประกาศว่าเป็นผู้เชื่อมั่นในระบบรัฐสภาและเคารพหลักการกลับเห็นด้วยกับการเลื่อนประชุม เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว ยอมทิ้งหลักการปล่อยให้ประชาชนอยู่ภายใต้อุ้งเท้าของเผด็จการต่อไป
โชคดีที่จำนวนเสียงที่ไม่เห็นด้วยกับการเลื่อนการประชุมมีมากกว่า จึงทำให้สามารถเลือกประธานสภาได้ แต่ก็ทำให้ประชาชนได้เห็นธาตุแท้ของนักการเมืองและพรรคการเมืองใดบ้างที่พูดอย่างทำอย่าง แถมกล้าตระบัดสัตย์สนับสนุนการสืบทอดอำนาจต่อของเผด็จการ
You must be logged in to post a comment Login