- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 6 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
เลือกตั้งพิสดาร?
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/chuk1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 29 พ.ค. 62)
การเลือกตั้งภายใต้ระบบจัดสรรปันส่วนแบบ “ประเทศกูมี” และสูตรพิสดารของ “องค์กรเลือกตั้ง” ทำให้การเลือกตั้งครั้งนี้พิสดารและ “เฮงซวย” ที่สุดในประวัติศาสตร์การเมือง
“อดิศร เพียงเกษ” ถามการเลือกตั้งซ่อมเชียงใหม่ใช้สูตรอะไรคิด พรรคอนาคตใหม่ได้คะแนน 75,000 กว่าคะแนน ชนะขาดลอย แต่ได้ ส.ส. 1 คน ส่วนอีก 2 พรรคได้ ส.ส. เพิ่ม 2 คน ทั้งที่แพ้ไม่เป็นท่า ใครเป็นคนออกกฎพิสดารนี้ เป็นการเอาเปรียบกันอย่างเห็นได้ชัดและดูถูกประชาชนที่ใช้สิทธิ
ขณะที่ “เจ๊หน่อย” ก็บอกว่า การเลือกตั้ง “กติกามันบิดเบี้ยว” ตามกติกาที่โจรเขียน ทำให้ผลการเลือกตั้งบิดเบี้ยวเข้าข้างโจร “#ชนะเยอะกลับยิ่งแพ้ เราต้องอยู่กับ #กติกาบิดเบี้ยวแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหนคะ?”
การเลือกตั้งครั้งนี้ถือเป็นความสำเร็จของ “เนติบริกรเฒ่า” ที่ร่างเพื่อให้ “สืบทอดอำนาจ” เหมือนการ “ฟอกขาว” ให้ “ระบอบเผด็จการ” แต่ยิ่งทำให้ประชาชนตาสว่าง โดยเฉพาะ “คนรุ่นใหม่”
ขนาดกลุ่มคนรุ่นใหม่ของพรรคเก่าแก่ยังประกาศลาออก เพราะรับไม่ได้ที่พรรคสนับสนุนการ “สืบทอดอำนาจ” ซึ่งเป็นการตระบัดสัตย์ที่หาเสียงไม่สนับสนุนการ “สืบทอดอำนาจ” และไม่สนับสนุน “ลุงตู่”
จึงไม่แปลกที่การเลือกตั้งซ่อมที่เชียงใหม่พรรคอนาคตใหม่จะชนะอย่างขาดลอยกือบ 2 เท่า เหมือนการ “ตบหน้า” กลุ่มอำนาจนิยม ถือเป็นการ “สั่งสอน” ของประชาชน
การใช้ทุกกลไกอำนาจเพื่อ “สืบทอดอำนาจ” แต่ก็ยังแพ้ แม้จะตั้งรัฐบาลหลายก๊กหลายก๊วนได้ก็ “เสียงปริ่มน้ำ” ที่มีแต่การต่อรองผลประโยชน์ ยิ่งอยู่ก็ยิ่งเสื่อม!!??
You must be logged in to post a comment Login