- เสียเพราะรักPosted 4 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“หมอสุภัทร” หนุนภท.-ปชป.หยุดต่อท่อคสช.
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/06/1559475990697-300x302.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นพ.สุภัทร ฮาสุวรรณกิจ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลจะนะ จ.สงขลา ในฐานะนักเคลื่อนไหวทางสังคม ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัวความว่า ถึงเวลา พรรคการเมืองไทยลอยแพ พปชร. หยุดการต่อท่อออกซิเจนเผด็จการ คสช. พรรคการเมืองคือสัญลักษณ์ประชาธิปไตย คือตัวแทนประชาชน คือผู้ที่มีหน้าที่สร้างวิถีประชาธิปไตย ซึ่งแปลว่าต้องมีหน้าที่หยุดการต่อท่ออำนาจการรัฐประหารด้วย
5 มิถุนายน 2562 วันพิสูจน์สำนึกประชาธิปไตยของพรรคการเมืองไทยว่าพรรคไหนจะมีสำนึกประชาธิปไตยแค่ไหน หรือมีความคิดเพียงแบ่งเค็กผลประโยชน์เท่านั้น ทหารมีปืน มีรถถัง มีกองทหารพร้อมอาวุธครบมือ ดังนั้นเมื่อทำรัฐประหารจึงยากที่ใครจะกล้าขวาง ทั้งภาคประชาชนและพรรคการเมืองจะต่อต้านการรัฐประหารก็ยากมากเพราะอาจจะถูกเล่นงานได้ถึงชีวิตได้ แต่วันที่ 5 มิถุนายนนี้ โอกาสในการสั่งสอนเผด็จการและสร้างบรรทัดฐานประชาธิปไตยได้มาถึงแล้ว
ในยามนี้จะชอบหรือไม่ชอบทักษิณ แต่เมื่อมองพัฒนาการประชาธิปไตยในระยะยาว ที่จะถางทางประชาธิปไตยให้กองทัพเห็นว่า แม้ได้อำนาจมาด้วยปลายกระบอกปืนก็จะไม่สามารถจะสานต่ออำนาจได้ด้วยการตั้งพรรคการเมือง เพราะประชาชนไม่ยอมรับ เราจึงต้องสนับสนุนขั้วพรรคปีกประชาธิปไตยให้ได้เป็นรัฐบาล เพื่อสั่งสอนผู้กระทำรัฐประหาร เขี่ยให้ตกเก้าอี้กลับบ้านไปเลี้ยงหลาน
ผมหวังว่า พรรคปีกประชาธิปไตย พรรคประชาธิปัตย์ พรรคภูมิใจไทย จะมีสำนึกแห่งการถางทางบนเส้นทางประชาธิปไตยร่วมกัน ในการสถาปนาวิถีการเมืองไทยใหม่ ที่เราจะไม่ยอมรับการสานต่อท่ออำนาจเผด็จการในทุกรูปแบบทุกกรณี ไม่ร่วมรัฐบาลเพื่อพายเรือให้เผด็จการนั่ง ไม่สนใจอามิสแบ่งกระทรวงให้นั่งจากคนที่ได้อำนาจและต่อท่ออำนาจมาจากปากกระอกปืน
5 ปีที่ผ่านมา เราภาคประชาชนไม่มีปืน เราไม่มีกองทัพในมือ เราจึงจำต้องก้มหน้าจำยอมรับอำนาจรัฐประหาร วันนี้เรามีการเลือกตั้งแล้ว ถึงเวลาที่พรรคการเมืองไทยจะสร้างวัฒนธรรมใหม่ ลอยแพพรรคพลังประชารัฐ หยุดการต่อท่อออกซิเยนเผด็จการ
หากพลังประชารัฐไม่ได้เป็นรัฐบาล สายออกซิเจน่ถูกถอดออก ไม่เกินสามเดือน พรรคนี้จะเสมือนเข้าไอซียู ธาตุไฟจะแตกสลาย ทะเลาะกันเอง นายพลที่รอนั่งเก้าอี้รัฐมนตรีจะหมดอำนาจ นาฬิกาหรูรถถังเรือดำน้ำจะถูกตรวจสอบ เป็นการปิดบัญชี คสช.ที่จะถูกบันทึกไว้ในประวัติศาสตร์ยิ่งกว่ากรณีพรรคสามัคคีธรรม
พรรคประชาธิปัตย์และพรรคภูมิใจไทย คือผู้ที่จะช่วยประชาชนถอดสายออกซิเจนจากจมูกเผด็จการ คสช. เพื่อก้าวสู่ยุคเก็บกวาดและสร้างประชาธิปไตยหลังเผด็จการครองเมืองยาวนาน 5 ปี อย่าให้สังคมไทยต้องผิดหวัง อย่าทรยศเสียงประชาชน ถ้าเขาอยากได้ลุงตู่เป็นนายก เขาเลือก พปชร.ไปตั้งแต่แรกแล้ว
ขอบคุณภาพและข้อความจากเพจนพ.สุภัทร ฮาสุวรรณกิจ
You must be logged in to post a comment Login