- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 20 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
“ชูวิทย์”ชี้ดีลการเมืองตั้งรัฐบาลยังไม่จบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/06/33381-300x300.jpg)
นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ อดีตหัวหน้าพรรครักประเทศไทย ได้โพสต์ข้อความแสดงความเห็นเกี่ยวกับการจัดตั้งรัฐบาลของพรรคพลังประชารัฐ โดยระบุว่า
มันยังไม่จบนะครับ นาย
ถึงแม้ พล.อ.ประยุทธ์ ได้เป็นนายกฯต่อ แต่ดีลที่รับปากเอาไว้ ไม่ได้มีสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษร มารยาททางการเมืองมันมีเสียตั้งแต่เมื่อไหร่?
พรรคประชาธิปัตย์ ภูมิใจไทย คงติดใจมาตั้งแต่สมัยก่อน สุเทพไปดีลกับเนวิน ให้แยกตัวออกจากทักษิณ แล้วยกกระทรวงคมนาคมกับกระทรวงมหาดไทยตอบแทน
สุเทพพูดเองว่า “อภิสิทธิ์ได้เป็นนายกฯ เพราะผม”
แล้วเนวินก็ยกหูบอกทักษิณว่า “มันจบแล้วครับนาย”
แต่ตอนนี้เงื่อนไขต่างกัน บรรดาสมาชิกพรรคพลังประชารัฐ รวมหัวกันบอกว่า “มันยังไม่จบนะครับนาย”
พรรคเรากว่าจะโตมาขนาดนี้ รวมก๊วน รวมก๊ก มีทั้ง สามมิตร สี่กุมาร กปปส. และอื่นๆอีกหลายจังหวัด หลายตระกูล จะไปยอมง่ายๆแบบนี้ มันเสียยี่ห้อบิ๊กตู่ ที่ยืนขาแข็งมาได้ตั้ง 5 ปี ไม่มีใครกล้าแหยม
นายจะเอากระทรวงคมนาคม ไปยกให้พรรคที่มีหัวหน้าเป็นบริษัทรับเหมาใหญ่โตระดับชาติ มันจะดีหรือนาย? โปรเจ็คหมื่นล้านแสนล้าน ทั้งถนน สะพาน รถไฟ ทางด่วน ทำแบบนี้ชาวบ้านเขาจะร้อง “ยี้”
จู่ๆให้นักการเมืองมาต่อรอง เสียศักดิ์ศรีชายชาติทหารหมดนะครับนาย
ไหนนายบอกว่า นายไม่ใช่นักการเมือง นายไม่ดีลกับใครทั้งสิ้น
แล้วที่พวกประชาธิปัตย์บอกว่าจะเอานโยบายที่ใช้หาเสียง เพื่อยกระดับราคาเกษตรพืชผลยางพารา สวนปาล์ม นายอย่าไปเชื่อมัน นายก็เห็นฝีมือมันแล้ว ว่าที่ผ่านมาเป็นยังไง ไม่อย่างงั้นคนใต้เค้าจะหันมาเลือกพรรคเราหรือ?
เสาไฟฟ้าล้มระเนระนาด แล้วไปยกให้มันทำคะแนนเสียงได้ยังไง สมัยหน้าก็เอาไปอวดอ้างหาคะแนน แบบนี้พวกเราก็แย่สิครับนาย
กระทรวงคมนาคมกับกระทรวงเกษตร 2 กระทรวงนี้ต้องกลับมาอยู่กับเรา ตามที่นายวางยุทธศาสตร์ไว้ ประเทศเราจะได้ “มั่งคั่ง มั่นคง ยั่งยืน”
หรือนายอยากให้ประเทศเรา “ยากจน อ่อนแอ ยวบยาบ” มันไม่ดีนะครับนาย
สมัยหน้าเดี๋ยวเราได้กลับไปแพ็คเป็นคู่ขากับพวกพรรค 50 อีก ยิ่งมีพวกไร้สาระมาเป็นพวก ล้วนแต่ทำให้เราถูกชาวบ้านหัวเราะเยาะอยู่
ถึงเราจะเป็นพรรคเฉพาะกิจ แต่ก็มีศักดิ์ศรี มาจากรัฐธรรมนูญ แม้พรรคพวกเราจะร่างเอาไว้เอง แต่เรื่องมันก็แล้วไปแล้ว ใครจะไปแก้อะไรได้?
พวกมันก็ทำเป็นหาเรื่อง เอาหน้าไปอย่างงั้นเอง นายทำเป็นเออออเล่นละครไปกับมันสักหน่อย เดี๋ยวต่างคนก็ต่างลืมๆไป
หากไม่ทำ เดี๋ยวพวกผมเดือดร้อนต้องไปหาเสียงอีก อย่าทำเป็นล้อเล่นไปนะครับนาย
ยิ่งเที่ยวหน้าประชาชนเขารู้ทันแล้ว ไม่รู้ว่าจะได้คะแนนเท่านี้หรือเปล่า? ถึงมี สว. ช่วยก็เถอะ
มันจะพังเอานะนาย
You must be logged in to post a comment Login