- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 12 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
“สมคิด”มองไทยดีมากเรื่องลงทุนกับต่างประเทศ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/09/สมคิด-300x168.jpg)
นายสมคิด จาตุศรีพิทักษ์ รองนายกรัฐมนตรีฝ่ายเศรษฐกิจ เปิดเผยภายหลังนำนายหลี่ ซี สมาชิกกรมการเมืองพรรคคอมมิวนิสต์จีนและเลขาธิการพรรคคอมมิวนิสต์จีนประจำมณฑลกวางตุ้ง เข้าเยี่ยมคารวะ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ว่า เป็นนิมิตหมายที่ดีที่ให้เกียรตินำคณะกว่า 200 ชีวิตมาเยือนประเทศไทย ซึ่งมณฑลกวางตุ้งถือเป็นมณฑลที่ใหญ่ที่สุด และมีระดับการพัฒนาที่สูงที่สุดของจีน เป็นตลาดส่งออกสินค้าการเกษตรและผลไม้ของไทยประมาณร้อยละ 30 และมีผู้ประกอบการที่เป็นดาวรุ่งของโลกเป็นจำนวนมาก
การนำคณะมาเยือนไทยแสดงให้เห็นว่าจีนให้ความสำคัญกับไทย นอกจากนี้จีนยังการผลักดัน Greater Bay Area : GBA (กวางตุ้ง-ฮ่องกง-มาเก๊า) เพื่อเป็นผู้นำขับเคลื่อนเชื่อมโยงกับอาเซียน และโครงการ One Belt One Road ถือเป็นโอกาสที่ดีของประเทศไทยที่จีนอยากให้ความสำคัญและกระชับความสัมพันธ์กับไทยทั้งด้านเศรษฐกิจทั่วไป ด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รวมไปถึงการลงทุนและการท่องเที่ยว
ตนมองว่าขณะนี้ไทยอยู่ในจุดที่ดีมากในเรื่องการลงทุนกับต่างประเทศที่ไทยมีความสัมพันธ์ที่ดีกับจีนและประเทศอื่นๆ
You must be logged in to post a comment Login