- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
แนะเคล็ด… เด็กชอบแปรงฟัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/06/big1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : ทพญ.นราวัลลภ์ เชี่ยววิทย์ งานทันตกรรม
(โลกวันนี้วันสุข ประจำวันที่ 14-21 มิถุนายน 2562 )
คุณแม่หลายคนอาจจะเคยถูกลูกน้อยส่ายหน้าหรือแผลงฤทธิ์กับเรื่องแปรงฟัน ท่าทางเหล่านี้จะค่อยๆหมดไปหากคุณแม่นำเคล็ดลับที่หมอจะบอกต่อไปนี้ไปลองทำกับเจ้าตัวน้อยดู
การแปรงฟันถือเป็นการรักษาอนามัยช่องปาก และเป็นวิธีการป้องกันโรคในช่องปากที่ได้ผลดีที่สุด ง่ายที่สุด โดยเฉพาะโรคฟันผุในเด็กเป็นโรคในช่องปากที่เป็นปัญหาสาธารณสุขสำคัญของไทย และนับวันจะมีแนวโน้มสูงขึ้น
โรคฟันผุจัดเป็นโรคติดเชื้อที่ไม่สามารถหายได้ด้วยตัวเอง หรือใช้ยาปฏิชีวนะรักษาได้เหมือนโรคหวัดหรือโรคติดเชื้ออื่นๆ และยังสามารถส่งผ่านเชื้อโรคไปยังบุคคลอื่นได้ ที่น่ากลัวคือ การที่ฟันผุทะลุถึงโพรงประสาทฟัน จะมีอาการปวดฟัน ประสาทฟันอักเสบ ร่วมกับการอักเสบของเหงือกและอวัยวะรอบๆฟัน ซึ่งจะต้องได้รับการรักษาคลองรากฟันและครอบฟัน ที่ร้ายกว่านั้นอาจถึงขั้นถอนฟันจนฟันหลอไปทีเดียว
ปัจจัยสำคัญที่เป็นสาเหตุเริ่มต้นและลุกลามของโรคฟันผุ ได้แก่ 1.ฟันและสภาวะแวดล้อมในช่องปาก ซึ่งป้องกันได้ด้วยการแปรงฟัน โดยใช้ยาสีฟันที่มีฟลูออไรด์เสริมเพื่อช่วยป้องกันฟันผุ และใช้ไหมขัดฟันอย่างถูกวิธีในกรณีมีฟันเบียดชิดกัน 2.อาหารประเภทแป้งและน้ำตาล หลีกเลี่ยงการบริโภคอาหารเหล่านี้ โดยเฉพาะขนมแป้งกรุบกรอบ ลูกอม น้ำอัดลม และ 3.แบคทีเรียที่ทำให้เกิดโรค (Mutans streptococci, lactobacillus) ในเด็กทารกที่ฟันน้ำนมยังไม่ขึ้นจะยังไม่พบเชื้อ Mutans streptococci ในช่องปาก แต่เมื่อฟันน้ำนมซี่แรกขึ้นจะพบว่ามีการติดเชื้อ Mutans streptococci เพิ่มขึ้นตามอายุ ซึ่งแหล่งที่มาของเชื้อส่วนใหญ่มาจากการสัมผัสใกล้ชิดโดยตรง เช่น กอด จูบ หรือทางอ้อมโดยผ่านภาชนะที่มีการปนเปื้อนน้ำลายที่มีเชื้ออยู่
ฉะนั้นในระหว่างที่ฟันน้ำนมยังไม่ขึ้นคุณพ่อคุณแม่ควรทำความสะอาดโดยเช็ดช่องปากให้เด็กด้วยผ้าสะอาดชุบน้ำต้มสุกวันละ 2 ครั้งคือ ช่วงเช้าและก่อนนอน เพื่อสร้างความคุ้นเคยและทัศนคติที่ดีต่อการแปรงฟันแก่เด็กว่าเป็นเรื่องสนุก น่าทำ และมีประโยชน์ โดย…
1.หาแปรงสีฟันขนนุ่มๆให้เด็กกัดเล่นในช่วงที่คันเหงือก อยากกัดโน่นกัดนี่
2.พยายามให้เด็กดูเวลาที่คุณพ่อคุณแม่แปรงฟัน ซึ่งเด็กอาจเลียนแบบและอยากทำอย่างที่คุณพ่อคุณแม่ทำ
3.คุณพ่อคุณแม่เล่านิทานสนุกๆเกี่ยวกับการแปรงฟันให้ลูกฟังก่อนนอน ซึ่งเด็กวัยนี้จินตนาการกำลังบรรเจิดสุดๆ จะทำให้เด็กรู้สึกถึงความสำคัญของการแปรงฟันได้เองโดยไม่ต้องสอนหรือสั่ง ในระหว่างแปรงฟันถ้าเด็กไม่ให้ความร่วมมือ ร้องไห้ ก็อย่าเพิ่งเร่งเร้า ไม่ต้องกังวลใจ ให้พยายามแปรงฟันเด็กต่อไป แต่หาวิธีทำให้สนุกๆ โดยเปิดเพลงหรือร้องเพลงที่เด็กชอบขณะแปรงฟัน หรือจับเวลาแล้วเล่นเกมแข่งแปรงฟันกับลูก ซึ่งจะทำให้เด็กสนุกและไม่เบื่อขณะแปรงฟัน และยอมร่วมมือให้แปรงฟันในที่สุด
นอกจากนี้ควรพาเด็กไปพบทันตแพทย์ภายใน 6 เดือนหลังจากฟันน้ำนมซี่แรกขึ้น หรืออย่างช้าไม่เกินอายุ 1 ขวบครึ่ง เพื่อตรวจฟันและรับคำแนะนำในการดูแลรักษาฟัน และเมื่ออายุประมาณ 2-6 ปี ควรเริ่มฝึกให้เด็กแปรงฟันเองวันละ 2 ครั้ง ด้วยยาสีฟันฟลูออไรด์ โดยมีคุณพ่อคุณแม่ช่วยแปรงซ้ำในบริเวณที่เด็กแปรงไม่ถึง และจากนั้นพบทันตแพทย์ทุกๆ 6 เดือน เพื่อตรวจประเมินฟันผุ ทำความสะอาดฟัน และเคลือบฟลูออไรด์
รับรองเด็กๆจะมีฟันสวย แข็งแรงไปอีกนานค่ะ
You must be logged in to post a comment Login