- เสียเพราะรักPosted 10 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“คุณหญิงปัทมา” ปลื้ม “กันตภณ” ลุ้นชายเดี่ยวหยิบโควต้า อลป.2020
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/07/15635982968692-300x230.jpg)
คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ กล่าวว่า จากผลงานอันยอดเยี่ยมของ “กัน” กันตภณ หวังเจริญ ชายเดี่ยวมือ 18 ของโลก โชว์ฟอร์มได้อย่างร้อนแรงในศึก “อินโดนีเซีย โอเพ่น 2019” ซูเปอร์ 1000 ที่กรุงจาการ์ต้า ประเทศอินโดนีเซีย โดยรอบแรกเอาชนะ คันตะ ซึเนะยามะ มือ 15 ของโลก จากญี่ปุ่น 2-1 เกม ก่อนที่รอบสองจะชนะ แอนโธนี่ กินติ้ง มือ 8 ของโลก เจ้าถิ่น 2-1 เกม และรอบ 8 คน ยังเอาชนะ หวง ยู้ เซียง มือ 29 ของโลก จากจีน 2 เกมรวด และจะต้องเจอ ชัว เทียน เฉิน มือ 3 ของโลก จากไต้หวัน ในรอบรองฯ ซึ่งนับว่าเป็นฟอร์มที่ดีเยี่ยม และถือเป็นเรื่องดีที่จะลุ้นให้มีนักตบลูกขนไก่ไทยลงแข่งขันในประเภทชายเดี่ยว ในมหกรรมกีฬาโอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น
“ณ เวลานี้ กันตภณ เป็นนักแบดมินตันชายเดี่ยวไทยที่อยู่ในข่ายที่จะผ่านการคัดเลือกไปแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ โตเกียว 2020 โดยมี โฆษิต เพชรประดับ และ สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ ตามมาเป็นลำดับ จึงเป็นเรื่องดีที่จะมีนักตบลูกขนไก่ไทยได้ไปแข่งขันโอลิมปิกเกมส์อีก 1 ประเภท อย่างไรก็ดี เส้นทางในการคัดเลือกยังเป็นเวลาอีกยาวไกล ทุกคนยังมีโอกาสไม่น้อยไปกว่ากัน จึงขอให้ทุกคนสู้ต่อไป และขอให้ชาวไทยทุกคนร่วมเป็นกำลังใจให้กับนักแบดมินตันไทยทุกคนด้วย” คุณหญิงปัทมา กล่าว
You must be logged in to post a comment Login