- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 7 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
“สุเทพ”พร้อมสู้คดีโรงพักทดแทน396แห่งหลังป.ป.ช.ชี้มูลความผิด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/07/sutap-300x329.jpg)
เมื่อวันที่ 24 กรกฏาคม 2562 ที่ศาลอาญา นายสุเทพ เทือกสุบรรณ ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่มีข่าวว่าคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) มีมติชี้มูลความผิดกรณีโครงการก่อสร้างโรงพักทดแทน 396 แห่งว่า อยากถาม ป.ป.ช. ว่าชี้มูลความผิดเรื่องอะไร ตนอ่านตามข่าวจากหนังสือพิมพ์ เพราะฉะนั้นในเนื้อหาลึกๆขออนุญาตว่าให้ได้รับแจ้งจาก ป.ป.ช. อย่างชัดเจนก่อน แล้วตนจะชี้แจงในแต่ละประเด็นตามข้อกล่าวหา อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้เป็นที่สนใจของประชาชน จำเป็นที่จะต้องมีคำอธิบายต่อประชาชนบ้าง
กรณีเรื่องการก่อสร้างสถานีตำรวจไม่แล้วเสร็จได้มีการหยิบยกมาเป็นประเด็นทางการเมืองกล่าวหาโจมตีตนมาหลายปีแล้วเริ่มตั้งแต่ช่วงที่มีการเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. คนที่เป็นตัวตั้งตัวตีก็คือ นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อดีตอธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ ขณะนี้ตนได้ดำเนินคดีกับนายธาริต และตอนนี้นายธาริตถูกพิพากษาจำคุก แต่กระบวนการในการพยายามดำเนินคดีกับตนก็ยังต่อเนื่องมา เฉพาะที่อยู่ ป.ป.ช. ใช้เวลาในการทำงานเรื่องนี้นาน 5 ปีเศษ นานมากเป็นประวัติการณ์ และเมื่อ ป.ป.ช. มีมติชี้มูลมาก็เป็นโอกาสที่จะได้นำหลักฐานไปพิสูจน์ตามกระบวนการยุติธรรม คดีนี้คงใช้เวลาไม่นาน เพราะต้องไปสู่ ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
“ผมต้องกราบเรียนต่อพี่น้องประชาชนที่มีใจเมตตากับผมมาตลอด ต้องทนรำคาญใจ ไม่สบายใจไปสักพักหนึ่ง เพราะว่าอีกไม่นานความจริงก็จะปรากฏขึ้นในการต่อสู้คดีในศาลฎีกา ส่วนคนที่คิดร้ายกับผม ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มเก่า กลุ่มใหม่ ผมไม่ติดใจอะไร ให้เขาลิงโลดยินดีไปสักพัก ผมก็ได้แต่ปลง เพราะว่าก่อนหน้านี้ก็มีคนพยายามมาบอกให้ผมไปกราบไหว้วิงวอนใครบางคน ผมคิดว่าผมทำงานการเมืองมาตลอดเวลา ผมก็มีศักดิ์ศรี ผมไม่ใช่สุนัข เพราะฉะนั้นผมตั้งใจอย่างเดียวว่าถ้าเพื่อประชาชนแล้วให้ผมทำอะไรผมก็ทำได้ แต่จะไปขอความเมตตาจากคนที่คิดว่ามีอำนาจแล้ว ผมเลือกที่จะพิสูจน์ศักดิ์ศรีด้วยการนำความจริงทั้งหมดไปสู้คดีในศาลฎีกา ผมจะไม่หลบหนีไปไหน เตรียมตัวที่จะสู้คดี เพราะฉะนั้นใครจะวิพากษ์วิจารณ์อย่างไรก็แล้วแต่ ผมขออนุญาตเรียนชี้แจงว่า เวลาอีกไม่นานก็จะรู้ความจริง” นายสุเทพกล่าว
You must be logged in to post a comment Login