- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
นายกฯแนะคนไทยลดใช้พลาสติก-ลดขยะในทะเล
วันนี้ (20 ส.ค.) เมื่อเวลา 08.30 น. ที่หน้าตึกบัญชาการ 1 ทำเนียบรัฐบาล ก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรี นายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม นำคณะเข้าพบ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เพื่อเสนอแนวทางการอนุรักษ์พะยูนแห่งชาติ โดยอธิบดีกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งได้นำเสนอความเป็นมาเกี่ยวกับพะยูนมาเรียม และผู้แทนจากบริษัท moreloop นำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับการนำผ้าที่เหลือใช้จากโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆในประเทศไทยมาสร้างให้เกิดเศรษฐกิจหมุนเวียน พร้อมทั้งนำนิทรรศการเกี่ยวกับมาเรียมและแผนการอนุรักษ์พะยูนแห่งชาติรวมถึงความห่วงใยสัตว์ทะเลหายากมานำเสนอ
นายกฯกล่าวว่า ให้ช่วยกันลดเรื่องขยะพลาสติก เสียดายที่ไม่ได้ไปเยี่ยมมาเรียม ซึ่งที่ผ่านมามีการรายงานว่าอาการดีขึ้น และมีการดูแลจากเจ้าหน้าที่ แต่สุดท้ายก็มาป่วย ซึ่งตนได้กำชับให้ดูแลช่วยเหลือ น่าสงสาร เพราะที่ผ่าท้องออกมาเจอพลาสติก ซึ่งพลาสติกเหล่านี้ใช้เวลา 450 ปีกว่าจะย่อยสลายหมด ไม่เช่นนั้นลองกินพลาสติกดู ถ้าเรากินไม่ได้ สัตว์ทุกชนิดก็กินไม่ได้ เป็นเรื่องที่อธิบายง่ายๆ แต่สัตว์พูดไม่ได้และไปหาหมอไม่ได้ จึงน่าสงสาร ดังนั้น การไม่ทิ้งใครไว้ข้างหลังต้องไม่ใช่แค่คน ตอนนี้เหลืออีกตัวคือพะยูนยามีล ห้ามตาย ตายไม่ได้ อย่างไรก็ตาม รัฐบาลตั้งเป้าในการลดขยะในทะเลไว้แล้ว แต่ทุกคนต้องช่วยกัน รวมทั้งสื่อมวลชน ไม่ใช่รัฐบาลตั้งเป้าไว้เท่าไร พอทำไม่ได้ก็มาด่ารัฐบาล แบบนี้เป็นธรรมหรือไม่ ทุกคนเป็นผู้ปฏิบัติ เหมือนตนก็ทำโดยไม่ทิ้งขยะลงคลอง หากมัวแต่โทษกันไปมาไม่ได้ประโยชน์
You must be logged in to post a comment Login