- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 8 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
มูลนิธิ EDF จับมือเอพียูนิเทศนักศึกษาฝึกงานในโรงเรียน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/09/EDF-300x225.jpg)
มูลนิธิ EDF (มูลนิธิกองทุนการศึกษาเพื่อการพัฒนา) โดยนางสาวจารุวัฒน์ บุษมาลี ผู้อำนวยการฝ่ายพัฒนาโครงการ ถ่ายภาพร่วมกับ มร.ฮิโรคูนิ ทาเทยามะ อาจารย์มหาวิทยาลัยริทซึเมกัน เอเชียแปซิฟิก (เอพียู) ประเทศญี่ปุ่น นายวิเชียร ดอนแรม หัวหน้าฝ่ายวิชาการ นางศรัณย์ภรณ์ นาคา หัวหน้าฝ่ายวิเทศสัมพันธ์ และนางสาวฐิตาพร ศรีดุษฎี อาจารย์สอนภาษาญี่ปุ่น โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดชลบุรี และนักศึกษาเอพียูในโอกาสเดินทางไปนิเทศติดตามความคืบหน้าการฝึกสอนนักเรียนของนักศึกษาเอพียูที่โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดชลบุรี
การฝึกสอนนักเรียนเป็นกิจกรรมในโครงการ Student Exchange Nippon Discovery (SEND) ที่มูลนิธิ EDF ร่วมกับมหาวิทยาลัยริทซึเมกัน เอเชียแปซิฟิก (เอพียู) ประเทศญี่ปุ่น จัดขึ้น เปิดโอกาสให้นักศึกษาญี่ปุ่นได้ฝึกประสบการณ์การเป็นครูและเรียนรู้วัฒนธรรมไทย เปิดโอกาสให้นักเรียนได้ฝึกฝนทักษะด้านภาษากับครูชาวต่างชาติ รวมทั้งส่งเสริมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไทยและญี่ปุ่นให้แน่นแฟ้นมากยิ่งขึ้น โดยในปีนี้มีนักศึกษาเอพียูจากประเทศญี่ปุ่นไปฝึกสอนที่โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัยในจังหวัดชลบุรี ปทุมธานี เลย และนครศรีธรรมราช โรงเรียนแม่ใจวิทยาคมจังหวัดพะเยา โรงเรียนส่วนบุญโญปถัมภ์จังหวัดลำพูน และโรงเรียนธัญรัตน์จังหวัดปทุมธานี
สำหรับมูลนิธิ EDF เป็นองค์กรสาธารณกุศลลำดับที่ 255 ของประเทศไทยที่มุ่งมั่นยกระดับคุณภาพชีวิตนักเรียนไทยที่ด้อยโอกาสให้ได้รับโอกาสทางการศึกษา รวมทั้งจัดกิจกรรมส่งเสริมพัฒนาศักยภาพความรู้ พัฒนาทักษะการงานอาชีพของนักเรียน นักศึกษาและชุมชน
หน่วยงานหรือผู้สนใจที่ต้องการร่วมทำกิจกรรม หรือสนับสนุนทุนการศึกษาให้นักเรียนยากจนกับมูลนิธิ EDF สามารถติดต่อได้ที่ โทรศัพท์ 02 579 9209-11 อีเมล public@edfthai.org หรือคลิกเว็บไซต์ www.edfthai.org โดยการบริจาคหรือทำกิจกรรมผ่านมูลนิธิสามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีเงินได้ประจำปีตามกฎหมาย
You must be logged in to post a comment Login