- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นายกฯเปิดรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยายช่วงหัวลำโพง-บางแค
วันนี้ (30 ก.ย.) เวลา 10.00 น. พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานในพิธีเปิดให้บริการโครงการรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยาย ช่วงหัวลำโพง-บางแค พร้อมด้วยนายศักดิ์สยาม ชิดชอบ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข โดยมีนายภคพงศ์ ศิริกันทรมาศ ผู้ว่าการการรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย กล่าวรายงาน
พล.อ.ประยุทธ์กล่าวว่า รัฐบาลได้กำหนดแผนยุทธศาสตร์ชาติระยะ 20 ปี โดยมีเป้าหมายยกระดับคุณภาพชีวิตและความเป็นอยู่ที่ดีของพี่น้องประชาชนชาวไทยทุกคน จึงจำเป็นจะต้องดำเนินการพัฒนาประเทศในทุกๆด้านอย่างต่อเนื่องและสอดคล้องกันในทุกมิติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานด้านการคมนาคมและขนส่ง อันเป็นปัจจัยพื้นฐานสำคัญในการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศ เพื่อให้สามารถรองรับการขนส่งและการเดินทางหลายรูปแบบได้อย่างไร้รอยต่อ รวมทั้งช่วยแก้ไขปัญหาจราจรติดขัดในเขตเมือง โดยพัฒนาระบบขนส่งมวลชนที่มีประสิทธิภาพ เพื่ออำนวยความสะดวกในการเดินทางให้แก่พี่น้องประชาชน
นายกรัฐมนตรีกล่าวต่อไปว่า โครงการรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนจะช่วยเติมเต็มทุกพื้นที่ต้องอาศัยความเข้าใจจากทุกภาคส่วน ขอขอบคุณความร่วมมือจากทุกภาคส่วน กระทรวงคมนาคมและการรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย ตลอดจนหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ในการเร่งรัดดำเนินงานโครงการรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยายให้แล้วเสร็จพร้อมเปิดให้บริการแก่ประชาชนได้ในวันนี้ ขอเป็นกำลังใจให้การปฏิบัติงานเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ทุกคนตั้งใจทำงานอย่างเต็มกำลังความสามารถ เพื่อประโยชน์สุขของประชาชนเป็นสำคัญ
ภายหลังพิธีเปิดนายกรัฐมนตรีพร้อมคณะได้โดยสารรถไฟฟ้าจากสถานีท่าพระไปยังสถานีวัดมังกร และเดินเยี่ยมชมบริเวณถนนเยาวราช ซึ่งมีการจำหน่ายอาหารในเทศกาลกินเจ โดยนายกรัฐมนตรีทักทายให้กำลังใจประชาชน พ่อค้าแม่ค้า กล่าวอวยพรให้ค้าขายดี และเดินทางต่อไปยังวัดมังกรกมลาวาส เข้ากราบนมัสการพระศรีศากยมุนีพุทธเจ้า พระอมิตาภพุทธเจ้า พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า พระประธานในอุโบสถ และนมัสการพระอาจารย์จีนคณาณัติจีนพรต เสร็จภารกิจแล้วเดินทางกลับ
You must be logged in to post a comment Login