- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
“ช่อ” ให้คะแนน 2 เต็ม 100 “ชิม ช้อป ใช้”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/10/pannika-300x322.jpg)
น.ส.พรรณิการ์ วานิช ส.ส.บัญชีรายชื่อ และโฆษกพรรคอนาคตใหม่ กล่าวถึงมาตรการ “ชิม ช้อป ใช้” เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจของรัฐบาลว่า หากคะแนนเต็ม 100 ขอให้แค่ 2 คะแนน ซึ่งเป็นคะแนนความพยายามกระตุ้นเศรษฐกิจช่วยเหลือประชาชน แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นมีการใช้งบประมาณมากถึง 19,000 ล้านบาท ไม่เพียงพอต่อวิกฤตทางเศรษฐกิจในขณะนี้ และการแจกหว่านเงินครั้งนี้ไม่ได้มีเป้าหมายชัดเจนว่าจะเจาะที่ประชาชนกลุ่มไหน มีการกำหนดเงื่อนไขลงทะเบียนแบบใครมาก่อนได้ก่อน ขั้นตอนการลงทะเบียนก็ยุ่งยากซับซ้อน คนจะลงทะเบียนได้ต้องมีมือถือ มีอินเทอร์เน็ตที่ดี มีประสิทธิภาพ มีเวลาพอมานั่งจ้องลงทะเบียน ทำให้ประโยชน์จากการกระตุ้นเศรษฐกิจไปถึงแค่คนชั้นกลางที่อยู่ในเมืองใหญ่ ไม่ใช่การกระตุ้นเศรษฐกิจไปถึงระดับฐานราก
นอกจากนี้ยังพบปัญหาความไม่ไว้วางใจที่ประชาชนมีต่อรัฐบาล เพราะการลงทะเบียนมีการเก็บข้อมูลจากประชาชนที่มีการสแกนใบหน้า ขอตั้งข้อสังเกตว่ามาตรการนี้ออกมาเพื่อเก็บข้อมูลแบบยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัวหรือไม่ และข้อมูลที่เก็บไปปลอดภัยหรือไม่ หรือจะเอาไปทำอะไร ดังนั้น มาตรการนี้ถึงจะเป็นมาตรการระยะสั้นที่ดูดี แต่ยังไม่เพียงพอต่อการสร้างความเชื่อมั่นในภาพรวมเศรษฐกิจ ไม่ได้ทำให้เกิดผลเป็นรูปธรรม และเป็นการสร้างความนิยมกับประชาชน เพราะรัฐบาลอยู่ในสภาวะที่สั่นคลอนอย่างมากในเรื่องความนิยมที่ประชาชนมีต่อรัฐบาล เห็นได้จากการเฟซบุ๊คไลฟ์สดของนายกรัฐมนตรีที่มีคนเข้ามากดโกรธจำนวนมาก ซึ่งแสดงความรู้สึกของประชาชนได้เป็นอย่างดี ดังนั้น มาตรการนี้ไม่ได้สร้างความเชื่อมั่นทางเศรษฐกิจ แต่เป็นการสร้างความเชื่อมั่นให้กับรัฐบาล
You must be logged in to post a comment Login