- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 11 hours ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 day ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 3 days ago
- เสียเพราะรักPosted 5 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
พิธีเปิดนิทรรศการภาพวาดจากประเทศยูเครน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/10/271562-300x200.jpg)
ฯพณฯ มร. อันดรีย์ เบซตา เอกอัครราชทูตยูเครนประจำประเทศไทย ให้เกียรติเป็นประธานเปิดนิทรรศการภาพวาดศิลปินยูเครน “จากคุณยาย มาเรีย พรีมาเชนโก (Maria Prymachenko) ส่งต่อถึงหลาน อิวาน พรีมาเชนโก (Ivan Prymachenko) 100 ปีแห่งศิลปะโลกแฟนตาซี” โดยมีตัวแทนศิลปินรุ่นเหลน มิสอนัสตาเซีย พรีมาเชนโก สุรภา ถิรกิจพงศ์ และ ฐิติมา ถิรกิจพงศ์ มาร่วมแสดงความยินดี ณ หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร (BACC) ซึ่งนิทรรศการจะมีไปจนถึงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2562
ศิลปินมาเรีย พรีมาเชนโก (ปีพศ. 2451-2540) เป็นจิตรกรชาวยูเครน “ศิลปะแห่งโลกแฟนตาซี” ผู้ชนะรางวัล Shevchenko ในปีพศ. 2509 จนยูเนสโกประกาศยกย่องให้ปี 2552 เป็นปี Maria Prymachenko รูปภาพของมาเรีย เป็นศิลปะที่ไม่เหมือนใคร เป็นปรากฎการณ์ทางวัฒนธรรมที่ผสมผสานประเพณีการวาดภาพพื้นบ้านกับพรสวรรค์ส่วนบุคคล ก่อให้เกิดเป็นผลงานอันมหัศจรรย์ ที่ขัดแย้งกับอุดมการณ์ของโซเวียตอย่างเป็นทางการ ทำให้สามารถเห็นถึงการค้นหาปรัชญาตลอดจนแรงจูงใจเหนือจริงของศิลปิน เห็นความเป็นอัจฉริยะ
Ivan Prymachenko เป็นหลานชายคนเล็กสุดของมาเรีย ตั้งแต่วัยเด็กเขาชอบวาดภาพการ์ตูน แม้ภาพเหล่านี้จะเป็นภาพวาดที่ดูไม่ค่อยดีในช่วงแรก แต่ศิลปะของอีวานก็สะท้อนจินตนาการที่ไม่รู้จบและเติมความรักให้ต่อโลกโดยรอบ มีเงาฝังอยู่ในจินตนาการที่ค่อยๆ เปลี่ยนเป็นรูปภาพ และทุกครั้งที่เกิดเหตุการณ์ความประทับใจเขาก็คว้าดินสอวาดโดยทันที!
You must be logged in to post a comment Login