- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 10 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
IHL ออกโปรดักส์ใหม่ “GROW PLUS” โปรตีนเศษหนัง ลงทุนผ่าน “อินเตอร์ กรีน” ปักธง 3-5 ปีเตรียมเข้าตลท.
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/11/IHL-300x300.jpg)
นายวศิน ดำรงสกุลวงษ์ กรรมการและผู้จัดการทั่วไป บริษัท อินเตอร์ไฮด์ จำกัด (มหาชน) หรือ IHL ดำเนินธุรกิจผลิตและจำหน่ายหนังสำหรับเบาะรถยนต์ให้กับค่ายผลิตรถยนต์ต่างๆในประเทศไทยและส่งออกจำหน่ายในหลายประเทศ เปิดเผยว่า ขณะนี้บริษัทมีผลิตภัณฑ์ใหม่แปรรูปโปรตีนจากเศษหนังเพื่อใช้งานในครัวเรือน ซึ่งจำหน่ายภายใต้แบรนด์ GROW PLUS ในรูปแบบอะมิโน โปรตีน ชนิดสเปรย์ โดยเป็นผลิตภัณฑ์ของบริษัท อินเตอร์กรีน จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทย่อย ประกอบธุรกิจผลิตโปรตีนจากเศษหนังเพื่ออุตสาหกรรมและการเกษตร โดยการนำเศษวัสดุหนังโคและกระบือที่เหลือจากการใช้ผลิตหนังแล้วนำกลับมาผ่านกระบวนการผลิตใหม่ และผลิตภัณฑ์ดังกล่าวยังได้รับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์จาก CERES หรือ Certification of Environmental Standards จากประเทศเยอรมนี
“เราพัฒนาผลิตภัณฑ์โปรตีน GROW PLUS มาเป็นระยะเวลา 3 ปี และได้ออกมาในรูปแบบของอะมิโน โปรตีน ชนิดสเปรย์ ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ออร์แกนิก ปลอดสารเคมีทุกชนิด สามารถใช้กับบุคคลทั่วไปหรือใช้ภายในครัวเรือนได้ ซึ่งเป็นการทำธุรกิจอย่างครบวงจร ตั้งแต่การผลิตเบาะหนังรถยนต์ จากนั้นนำเศษหนังที่เหลือใช้มารีไซเคิลใหม่ ผลิตเป็นโปรตีนบำรุงดิน พืช ผักต่างๆ ซึ่งบริษัทตั้งเป้าในอีก 3-5 ปีข้างหน้า หากเป็นไปตามเป้าหมายที่วางไว้จะน บริษัท อินเตอร์กรีน จำกัด เข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เนื่องจากเป็นธุรกิจที่มีมาร์จินสูง”
นายวศินกล่าวอีกว่า ธุรกิจผลิตโปรตีนจากเศษหนังยังมีโอกาสเติบโตเพิ่มขึ้นอีกมาก เนื่องจากประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม และปัจจุบันผู้บริโภคเลือกใช้สินค้าที่ปลอดภัย เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากขึ้น จึงทำให้มั่นใจว่าธุรกิจนี้จะช่วยสนับสนุนรายได้และสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับบริษัทเติบโตอย่างต่อเนื่อง
นอกจากนี้บริษัทได้วางจำหน่ายผลิตภัณฑ์โปรตีน GROW PLUS ผ่านทางออนไลน์ ทั้งลาซาด้า (Lazada) ช้อปปี้ (Shopee) และมีแผนที่จะขยายช่องทางการขายไปตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำอีกด้วย
You must be logged in to post a comment Login