- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นายกฯเปิดงาน “ยางเอ็กซ์โป” ย้ำพัฒนาศักยภาพยางเน้นส่งออก เตรียมบุกตลาดแอฟริกา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/11/333-300x285.png)
วันนี้ (29 พ.ย.) ที่ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุมอิมแพ็ค เมืองทองธานี พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานเปิดงาน “Thailand Rubber Expo” โดยนายกฯกล่าวเปิดงานตอนหนึ่งว่า เป็นโอกาสดีที่จะได้เห็นการพัฒนาของอุตสาหกรรมยางไทย โดยการนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมใหม่เข้ามาใช้เพื่อเพิ่มมูลค่า แต่ปัจจุบันอุตสาหกรรมยางของไทยมีความท้าทายจากภาวะเศรษฐกิจโลกผันผวน โดยขณะนี้ตลาดของไทยต้องพึ่งพาการส่งออกจากประเทศสหรัฐอเมริกา และประเทศในทวีปยุโรปเศรษฐกิจมีการชะลอตัว
พล.อ.ประยุทธ์กล่าวต่อว่า รัฐบาลให้ความสำคัญกับการพัฒนาศักยภาพยางไทยทั้งต้นทาง กลางทาง และปลายทาง ต้นทางคือสร้างเสถียรภาพให้กับเกษตรกรในระยะยาวด้วยการจัดทำแผนทั้งระบบ ส่วนกลางทางคือการผลิตใช้ในประเทศ และปลายทางคือการส่งออกสร้างมูลค่า โดยการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมยางพาราเกี่ยวข้องกับการใช้งบประมาณด้วย อย่างไรก็ตาม ทุกครั้งที่ตนเดินทางไปต่างประเทศจะมีการเจรจาการค้าเพื่อขยายตลาดทั้งประเทศอินเดีย จีน และตุรกี และที่ตนต้องการให้ประสานงานต่อไปคือประเทศในแถบแอฟริกาที่กำลังมีการพัฒนาอย่างมากในเรื่องโครงสร้างพื้นฐาน โดยเฉพาะการทำถนน จึงขอให้ติดตามเรื่องเหล่านี้ด้วย เพื่อสร้างโอกาสให้ผลิตภัณฑ์ยางของไทยเติบโตอย่างมีเสถียรภาพ
You must be logged in to post a comment Login