- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นายกฯยังกั๊กท่าทีร่วมงานเลี้ยงพรรคร่วมรัฐบาลค่ำนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/12/prayut-300x322.jpg)
วันนี้ (3 ธ.ค.) ที่ทำเนียบรัฐบาล พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) โดยก่อนการประชุม นางสุวณา สุวรรณจูฑะ กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) นายวรวิทย์ สุขบุญ เลขาธิการ ป.ป.ช. และคณะผู้บริหาร เข้าพบเพื่อประชาสัมพันธ์งานวันต่อต้านคอร์รัปชันสากล (ประเทศไทย) โดยได้มอบเสื้อโปโล สกรีนข้อความ “ZERO TOLERANCE คนไทยไม่ทนต่อการทุจริต” ให้นายกฯ และนายกฯได้ชูกำปั้นสัญลักษณ์ต่อต้านคอร์รัปชันถ่ายภาพร่วมกับคณะ
จากนั้นนายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ นำคณะผู้บริหารและผู้นำคนพิการ คนพิการต้นแบบ นายดำเกิง มุ่งธัญญา หรือครูไอซ์ ครูผู้พิการทางสายตา นายชาตรี กรวัชรธาดา หรือน้องต๊อด นักศึกษาผู้พิการครึ่งท่อนที่ได้รับการฝึกงานช่างยนต์ที่บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จ.เชียงใหม่ เข้าพบเพื่อประชาสัมพันธ์วันคนพิการสากล โดยมี น.ส.กาญจนา พิมพา มิสเดฟไทยแลนด์ 2019 ซึ่งพิการทางการได้ยิน ติดเข็มสัญลักษณ์ให้นายกฯ และนายกฯยังได้ลองชิมโกโก้ร้อนจากร้าน 60+ (Sixty plus) ที่จะมาเปิดที่ทำเนียบรัฐบาลเดือนธันวาคม ขณะที่นายกฯให้กำลังใจผู้พิการว่า อยากให้คนดีๆครบ 32 ทำแบบพวกเรา สิ่งดีๆเกิดขึ้นเยอะ หาให้เจอ ซึ่งรัฐบาลไม่ได้ทอดทิ้ง
จากนั้นนายนิพนธ์ บุญญามณี รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย พร้อมนายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เข้าพบเพื่อจัดแสดงกระเช้าของขวัญของฝากจากผลิตภัณฑ์โอท็อปเป็นของขวัญที่ระลึกเทศกาลปีใหม่ 2563 พร้อมมอบกระเช้าของขวัญปีใหม่ให้นายกฯมูลค่า 2,900 บาท โดยเป็นกระเช้าผลิตภัณฑ์โอท็อป ซึ่งมีถั่วลายเสือ จ.แม่ฮ่องสอน ที่เป็นของโปรดนายกฯด้วย รวมถึงมอบให้กับ ครม.
นายกฯกล่าวว่า เราเลิกให้เหล้ากันแล้ว เพราะให้เหล้าเท่ากับแช่ง ขอให้ช่วยประชาสัมพันธ์และช่วยกันอุดหนุนชุมชน ผู้ผลิต และวิสาหกิจชุมชนด้วย เราต้องช่วยกันทำให้ทุกอย่างเติบโตเป็นเอสเอ็มอีและไมโครเอสเอ็มอีในอนาคต ซึ่งรายได้โอท็อปวันนี้สูงถึงปีละ 300,000 ล้านบาท ขอให้ย้อนกลับไปดูเมื่อก่อนว่าโอท็อปมีรายได้เท่าไร วันนี้ต่างประเทศเองก็สนใจ ฉะนั้นเราต้องปรับรูปแบบไปเรื่อยๆ โดยรัฐบาลมีนโยบายรองรับเรื่องนี้มาโดยตลอดเพื่อเพิ่มมูลค่าสินค้าโอท็อปและเปิดตลาดใหม่ๆ เพราะเป็นหน้าเป็นตาให้กับประเทศไทย ซึ่งสิ่งดีๆก็มีเยอะประเทศไทย
ทั้งนี้ ก่อนประชุม ครม. พล.อ.ประยุทธ์ได้ยักคิ้วและตอบว่าไม่รู้หลังผู้สื่อข่าวถามว่าจะไปร่วมงานเลี้ยงพรรคร่วมรัฐบาลที่สโมสรราชพฤกษ์ค่ำวันที่ 3 ธันวาคมนี้หรือไม่ ขณะที่แหล่งข่าวใกล้ชิด พล.อ.ประยุทธ์เปิดเผยว่า เบื้องต้นหลังเสร็จภารกิจส่วนตัว พล.อ.ประยุทธ์จะแวะไปทักทายและร่วมงานเลี้ยง แต่จะไม่อยู่ร่วมตลอดงาน
You must be logged in to post a comment Login