- เสียเพราะรักPosted 1 day ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 4 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ยุคสังคมวิปริต
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนัก(ข่าว)พระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 11 ธ.ค. 62)
ความวิปริตในสังคมไทยถึงยุคที่ตกต่ำชั่วช้ามาก ก็คือ ข่าวแม่ถูกลูกฆ่า พ่อฆ่าลูก หรือลูกฆ่าพ่อแม่ ถือเป็นพฤติกรรมที่ต่ำทราม เป็นความไร้ศีลธรรมชนิดที่จะหาอะไรเปรียบเทียบไม่ได้ เพราะการทำให้พ่อแม่เสียชีวิตเป็นบาปอย่างรุนแรง พอพ่อแม่ว่ากล่าวตักเตือนก็โมโหโกรธาฆ่าพ่อฆ่าแม่ตาย ข่าวลักษณะนี้มีบ่อยมากอย่างที่เราไม่คิดว่ามันจะมีติดๆกันได้อย่างนี้
ต้องเรียกว่าคนหมดสติแล้ว เพราะไปดื่มน้ำผลาญสติ เขาถึงว่าน้ำผลาญสติมันไม่ให้ผลดี ปีใหม่ สงกรานต์ก็ตายกันเบิกบาน แล้วยังมีเรื่องเฉพาะราย เฉพาะคน ฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าจะหมดยุคหมดสมัยแล้ว บาปกรรมเช่นนี้เขาไม่อยากทำกันแล้ว แต่มันก็ยังมีลูกเจ้ากรรมเจ้าเวรมาทำกับพ่อกับแม่ จะลำบากแค่ไหนขอให้สะใจพวกเขาก็พอ
ขืนปล่อยให้สังคมเราเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ คงจะถึงยุคที่เรียกว่ามิคสัญญี หยิบไม้ขึ้นมาเป็นหอก เป็นอาวุธ ดังนั้น จิตสำนึกที่ว่าแม่ถูกลูกทำร้ายที่มีมาเป็นเวลานานถ้าได้ช่วยกันดูแลบ้างก็น่าจะเบาลง แต่นี่เขาสนุกกับการกิน การเมา แล้วก็ก่อเวรก่อกรรมชนิดที่ไม่น่าเชื่อว่าจะทำได้ แต่คนยุคนี้ก็ทำได้ เรียกว่าทำได้อย่างไม่เกรงกลัวบาปกรรมเสียด้วย
เพราะฉะนั้นถึงเวลาแล้วที่กฎหมายบ้านเมืองควรจะจัดการกับคนพวกนี้อย่างเด็ดขาด ไม่ควรปล่อยไว้ให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login