- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สควอชจัดศึกนานาชาติชิงถ้วยในหลวงส่งท้ายปี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/12/1576907047756-300x224.jpg)
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม พระราชทานถ้วยรางวัลแก่ สมาคมกีฬาสควอชแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมป์ ในการจัดการแข่งขันกีฬาสควอชชิงแชมป์นานาชาติ ประเภทชายเดี่ยว และทีมชาย ขึ้นระหว่างวันที่ 20-22 ธันวาคม 2562 ที่ สนามสควอชวชิราวุธวิทยาลัย
รศ.สราวุธ กิจกุศล ผู้บังคับการวชิราวุธวิทยาลัย เป็นประธานเปิดการแข่งขันฯ ร่วมกับ นายชลิตรัตน์ จันทรุเบกษา นายกสมาคมกีฬาสควอชแห่งประเทศไทยฯ เมื่อวันที่ 21 ธันวาคมที่ผ่านมา โดยการแข่งขันในครั้งนี้ ได้มีนักกีฬาทีมชาติมาเลเชีย และทีมชาติสิงคโปร์ ซึ่งถือเป็นทีมชั้นนำอันดับที่ 1 และ 2 ของกีฬาสควอชในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เข้าร่วมการแข่งขันในประเภททีม อีกทั้งในประเภทชายเดี่ยวยังมีนักกีฬาสควอชชาวไทยและชาวต่างชาติสมัครเข้าร่วมการแข่งขันกว่า 10 ประเทศ เช่น จากอังกฤษ ฝรั่งเศส ร่วมแข่งกว่า 100 คน
สำหรับการแข่งขันแบ่งเป็น ประเภทชายเดี่ยว ทีมชาย เยาวชนอายุต่ำกว่า 18 ปี และประเภทอาวุโสอายุมากกว่า 40 ปี
นายชลิตรัตน์ กล่าวว่า การจัดการแข่งขันรายการนี้ขึ้นเพื่อพัฒนากีฬาสควอชของไทยไปสู่ความเป็นเลิศอย่างยั่งยืน และเพื่อพัฒนานักกีฬาสควอชให้มีประสบการณ์มากขึ้น และเพื่อเฟ้นหานักกีฬาหน้าใหม่ ให้ได้มีโอกาสพัฒนาเป็นตัวแทนของประเทศไทยต่อไป อีกทั้งเป็นการกระตุ้นให้เยาวชนไทยหันมาเล่นกีฬาสควอชกันมากขึ้น ซึ่งจะส่งผลเพื่อความเป็นเลิศแล้ว เพื่อให้มีผลงานปรากฏในการแข่งขันกีฬาเอเชี่ยนเกมส์และกีฬาซีเกมส์ ในโอกาสต่อไปอีกด้วย
You must be logged in to post a comment Login