- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
กรมการปกครอง ร่วมขับเคลื่อนกิจกรรม “ด่านชุมชน คนมหาดไทย ร่วมใจรักษาวินัยจราจร”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/12/ด่าน-63-300x212.jpg)
กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ร่วมขับเคลื่อนกิจกรรม “ด่านชุมชน คนมหาดไทย ร่วมใจรักษาวินัยจราจร” โดยฝ่ายปกครอง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน คณะกรรมการหมู่บ้าน ชรบ. อส. ร่วมกันบูรณาการหน่วยงานในพื้นที่ จัดตั้ง “ด่านชุมชน” ในพื้นที่ โดยมีวัตถุประสงค์หลักในการคัดกรองกลุ่มเสี่ยง และลดพฤติกรรมเสี่ยงที่อาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุในการใช้รถใช้ถนนของคนในพื้นที่ ในช่วงเทศกาลปีใหม่ พ.ศ. 2563
“ด่านชุมชน” คือการบูรณาการของฝ่ายปกครองกับภาคีเครือข่ายโดยการ “ยึดพื้นที่เป็นตัวตั้ง (Area Approach)” และให้ความสำคัญกับโครงการเสริมสร้าง “ตำบลขับขี่ ปลอดภัย” โดยการใช้กลไกประชารัฐและมาตรการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลปีใหม่ พ.ศ. 2563 ของศูนย์อำนวยความปลอดภัยทางถนนมาเป็นแนวทางในการดำเนินงานในพื้นที่
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติหน้าที่ “ด่านชุมชน” ต้องปฏิบัติงานด้วยความสุภาพ เป็นมิตร ใช้ความสัมพันธ์กับชาวบ้านในชุมชนในการให้คำแนะนำ ตักเตือน รวมทั้งอำนวยความสะดวก และป้องปรามการกระทำความผิด ทั้งอุบัติเหตุ และอาญชญากรรมต่างๆ ที่สุ่มเสี่ยงจะเกิดขึ้นได้ในชุมชนนั้น รวมทั้งเป็นตัวอย่างที่ดีของชาวบ้านในชุมชน โดยการปฏิบัติตามมาตรการ 4 ห้าม 3 ต้อง ได้แก่ ไม่ขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด เมาไม่ขับ โทรไม่ขับ ง่วงไม่ขับ ต้องสวมหมวกนิรภัย ต้องคาดเข็มขัดนิรภัย และต้องมีใบอนุญาตขับรถ
เพียงทุกคนในชุมชนให้ความสำคัญกับการบังคับใช้กฎหมาย และตระหนักรู้ในการปฎิบัติตัวตามมาตรการต่างๆ เชื่อได้ว่าความสุขในช่วงเทศกาลปีใหม่ พ.ศ. 2563 นี้ ก็จะเกิดขึ้นได้กับทุกคนในชุมชนอย่างแน่นอน
You must be logged in to post a comment Login