- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ม.มหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี คว้ารางวัลตราสัญลักษณ์ G-Green (ระดับเงิน) ระดับประเทศ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/11/wisdom-300x300.jpg)
เมื่อเร็วๆ นี้ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธัชวีร์ ลีละวัฒน์ รักษาการแทนรองอธิการบดีฝ่ายสารสนเทศและวิทยาเขตกาญจนบุรี มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นผู้แทนมหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรีรับมอบรางวัลตราสัญลักษณ์ G-Green (ระดับเงิน) ระดับประเทศ ประจำปี 2562จากนายรัชฎา สุริยกุล ณ อยุธยา อธิบดีกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริศักดิ์ สุนทรยาตร ผู้ช่วยรองอธิการบดีมหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี ด้านกายภาพและสิ่งแวดล้อม และนายกฤษณ์ ขาวบาง หัวหน้างานหอพักและศูนย์พัฒนาฝึกอบรมมหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี เข้าร่วมในพิธี ณ โรงแรมเซ็นทรา บาย เซ็นทารา ศูนย์ราชการ และคอนเวนชันเซ็นเตอร์ แจ้งวัฒนะ
รางวัลตราสัญลักษณ์ G-Green ระดับประเทศ ประจำปี 2562จัดขึ้นโดยกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม เพื่อส่งเสริมสำนักงานสีเขียว (Green Office) ในการลดใช้พลังงานและทรัพยากร ลดการเกิดของเสีย ลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกออกสู่บรรยากาศและดำเนินกิจกรรมที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมในหน่วยงานภาครัฐ รัฐวิสาหกิจ สถาบันการศึกษาและหน่วยงานท้องถิ่น โดยมีเกณฑ์ในการประเมินโครงการส่งเสริมสำนักงานสีเขียว (Green Office) ครอบคลุมด้านนโยบาย การวางแผนและการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง การสื่อสารและการสร้างจิตสำนึก การใช้ทรัพยากรและพลังงาน การจัดการของเสีย สภาพแวดล้อมและความปลอดภัย การจัดซื้อและจัดจ้าง โดยมหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี ได้ตระหนักและดำเนินการอนุรักษ์และรักษาสภาพแวดล้อมโดยมุ่งเน้นการจัดการทรัพยากร พลังงาน และของเสียอย่างมีประสิทธิภาพภายในพื้นที่ตั้งของมหาวิทยาลัยมาอย่างต่อเนื่อง
มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี มีนโยบายการพัฒนาวิทยาเขตตามแนวทางมหาวิทยาลัยเชิงนิเวศน์Eco University โดยเล็งเห็นถึงความสำคัญของการคงไว้ซึ่งความเป็นมหาวิทยาลัยสีเขียวอย่างยั่งยืน โดยการปลูกจิตสำนึกในการอนุรักษ์พลังงาน ส่วนเสริมการใช้ทรัพยากรธรรมชาติอย่างมีประสิทธิภาพและเกิดประโยชน์สูงสุด รวมทั้งการปล่อยก๊าซเรือนกระจก จึงได้จัดทำโครงการรณรงค์และสร้างความตระหนักให้บุคลากรและนักศึกษามีส่วนร่วมในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมและพลังงาน เพื่อดำเนินการจัดกิจกรรมต่างๆ อาทิ การจัดจ้างทำสื่ออนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม และประชาสัมพันธ์ โครงการกระดาษกลับบ้าน โครงการจัดสวนมุมสวย กิจกรรมคัดแยกขยะ กิจกรรมติดตั้งหลอด solar street กิจกรรมสร้างและซ่อมแซมฝายชะลอน้ำ กิจกรรมบำรุงรักษาเครื่องกรองน้ำดื่ม และกิจกรรม Green Office ในสำนักงาน
นอกจากนี้ มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี ได้ตระหนักถึงปัญหาของการใช้พลังงานที่มีแนวโน้มที่เพิ่มสูงขึ้น ทำให้มีการศึกษาและทดลองการเปลี่ยนรูปแบบของการใช้พลังงานขึ้นภายในวิทยาเขตกาญจนบุรี โดยได้เปลี่ยนรถรางรับ-ส่งนักศึกษาบุคลากร ภายในจากรถที่ใช้พลังงานเชื้อเพลิงจากน้ำมันมาเป็นรถรางที่ใช้พลังงานไฟฟ้า ซึ่งทำให้สามารถลดต้นทุนค่าน้ำมันเชื้อเพลิง และลดการปล่อยก๊าซที่ก่อให้เกิดปัญหามลพิษทางอากาศลงได้เป็นจำนวนมาก และได้ศึกษาและจัดทำโครงการผลิตไฟฟ้าจากเซลล์แสงอาทิตย์เพื่อใช้ในการชาร์จรถไฟฟ้าและลดการใช้พลังงงานของอาคารอำนวยการ ซึ่งสามารถประหยัดค่าพลังงานไฟฟ้าได้ประมาณเดือนละกว่า 320 กิโลวัตต์ และยังเป็นการลดปัญหามลพิษทางสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นภายในวิทยาเขตกาญจนบุรีให้ได้อย่างมีประสิทธิภาพและยั่งยืนต่อไป
***ข่าวโดย ฐิติรัตน์ เดชพรหม
นักประชาสัมพันธ์ (ชำนาญการ)
งานสื่อสารองค์กร กองบริหารงานทั่วไป
สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยมหิดล
โทร.0-2849-6210
You must be logged in to post a comment Login