- เบี้ยแก้Posted 5 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 1 day ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 2 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
“นายกนักประดิษฐ์” แนะเด็กไทยสนใจสร้างสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม พร้อมทั้งมีวิจารณญาณในการเลือกรับข้อมูลข่าวสาร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/01/1578641543498-300x200.jpg)
นายภณวัชร์นันท์ ไกรมาตย์ นายกสมาคมนักประดิษฐ์และนวัตกรรมแห่งประเทศไทยและที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช) กล่าวถึงการจัดกิจกรรมวันเด็กประจำปี 2563 ว่า นอกจาก พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี จะให้คำขวัญวันเด็กที่ว่า “เด็กไทยยุคใหม่ รู้รักสามัคคี รู้หน้าที่พลเมืองไทย”‘ ซึ่งเป็นการเน้นย้ำให้เด็กทุกคนต้องมีอุปนิสัยรู้รักสามัคคีเพื่อฟันฝ่าปัญหาต่างๆ พร้อมกับต้องรู้หน้าที่เป็นพลเมืองที่ดีตามระบอบประชาธิปไตย ไม่ต้องเหมือนต้นแบบมาก แค่ประยุกต์แบบสังคมไทย ตนเองก็อยากจะฝากข้อคิดและข้อห่วงใยเอาไว้อย่างน้อย 2 ประการคือ 1.อยากให้เด็กไทยหันมาสนใจเรื่องการประดิษฐ์และนวัตกรรมให้มากขึ้น เพราะสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรมใหม่ๆจะผลักดันให้เกิดธุรกิจ sme ในประเทศไทยมากๆ เพื่อความเจริญก้าวหน้าของชาติให้มากยิ่งขึ้น เพราะสามารถนำสิ่งเหล่านี้ไปต่อยอดเพื่อแก้ไขปัญหาและสร้างองค์ความรู้ได้อย่างไม่มีที่สิ้นสุด และ 2.ขอให้เด็กรวมทั้งผู้ปกครองมีวิจารณญาณในการรับรู้ข้อมูลข่าวสารในโลกปัจจุบันให้มากขึ้น เพราะในยุคที่โลกมีการแข่งขัน มีความรวดเร็วในการสื่อสาร และทุกๆคนสามารถเป็นสื่อมวลชนได้นั้น ปรากฏว่าบรรดาข่าวปลอม ข่าวปล่อย จากผู้ไม่หวังดีมีมาก จึงทำให้ผู้รับสารที่ขาดสติหรือไม่ได้คิดไตร่ตรองให้ถี่ถ้วนสามารถตกเป็นเหยื่อได้ง่ายขึ้น รวมทั้งอยากให้ผู้ใหญ่ช่วยควบคุมดูแลการรับสารของเด็ก เพราะในปัจจุบันมีสื่อที่เป็นอันตรายใกล้ตัวเด็กอย่างคาดไม่ถึง จึงอาจจะทำให้เกิดพฤติกรรมลอกเลียนแบบจนเกิดเหตุที่ตื่นตระหนกตกใจ จนทำให้หลายๆฝ่ายต้องมาล้อมคอกกัน
“ในวันเด็กปี 2563 นี้ ผมในฐานะผู้ใหญ่ที่ได้สัมผัสและทำงานเพื่อมุ่งประโยชน์ต่อเยาวชนขอให้เด็กๆเติบโตเป็นพลเมืองที่มีคุณภาพ มีสติปัญญาที่เฉียบแหลม รอบรู้ในทุกๆด้าน เปี่ยมพร้อมด้วยคุณธรรมจริยธรรม เพื่อนำพาประเทศไปสู่ทิศทางที่ถูกต้องต่อไปในอนาคต และผมก็ขอให้เยาวชนสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเรียน คิดอย่างสร้างสรรค์ ทำฝันให้เป็นจริง” นายภณวัชร์นันท์กล่าว
You must be logged in to post a comment Login