- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
World Vision รับรางวัลผู้มีคุณูปการต่อการศึกษาของชาติ ประจำปี 2563
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/01/139-295x336.jpg)
วันนี้ (16 มกราคม 2563) กระทรวงศึกษาธิการ โดย คุรุสภา จัดงานวันครู ครั้งที่ 64 “โลกก้าวไกล ครูไทยก้าวทัน สร้างสรรค์คุณภาพเด็กไทย” ภายใต้คำขวัญวันครู ประจำปี 2563 “ครูไทย รักศิษย์ คิดพัฒนา” และได้มีพิธีมอบรางวัลผู้มีคุณูปการต่อการศึกษาของชาติ ประจำปี 2563 ให้กับบุคคลและนิติบุคคลจากทั่วประเทศ จำนวน 8 ราย โดยมี พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี เป็นประธานในพิธีและมอบรางวัล ในการนี้ ดร.สราวุธ ราชศรีเมือง ผู้อำนวยการมูลนิธิศุภนิมิตแห่งประเทศไทย ในฐานะองค์กรคริสเตียนเพื่อการพัฒนาและสาธารณกุศลที่ได้รับคัดเลือกให้รับรางวัลในปีนี้ ได้เป็นตัวแทนผู้บริหารและพนักงานมูลนิธิศุภนิมิตฯ เข้ารับโล่ประกาศเกียรติคุณในรางวัลดังกล่าว ณ หอประชุมคุรุสภา สำนักงานเลขาธิการคุรุสภา กระทรวงศึกษาธิการ
ดร.สราวุธ ราชศรีเมือง ผู้อำนวยการ มูลนิธิศุภนิมิตแห่งประเทศไทย หรือ World Vision กล่าวว่า รางวัลที่ World Vision ได้รับในครั้งนี้ สะท้อนให้เห็นถึงความมุ่งมั่นในการดำเนินงานตามยุทธศาสตร์การพัฒนาเด็กอย่างเหมาะสมตามช่วงวัยของ World Vision โดยนำองค์ความรู้จาก World Vision ซึ่งเป็นองค์กรสากลมาปรับให้เหมาะสมกับบริบทการทำงานพัฒนาคุณภาพชีวิตของเด็กๆ ในประเทศไทย มุ่งตอบสนองและส่งเสริมทุกๆ พัฒนาการของเด็ก ทั้งเด็กปฐมวัย เด็กในวัยเรียน และการพัฒนาทักษะชีวิตแก่เยาวชน โดยให้ความสำคัญกับเด็กเปราะบางและยากไร้ในประเทศไทย ผ่านการดำเนินโครงการ “อุปการะเด็ก” และโครงการอื่นๆ รวมจำนวน 76 โครงการ ในพื้นที่ดำเนินงาน 42 จังหวัด ครอบคลุมทุกภาคของประเทศ
“มูลนิธิศุภนิมิตแห่งประเทศไทย หรือ World Vision ยึดมั่นในคุณธรรมและความเชื่อของคริสเตียน ในการอุทิศตนเพื่อนำความอยู่ดีมีสุขไปสู่ประชากรที่เปราะบางยากไร้ที่สุดทั่วโลก เป็นงานพัฒนาอย่างยั่งยืน ซึ่งต้องพัฒนาคุณภาพชีวิตของเด็ก ครอบครัว และคนในชุมชนควบคู่กันไป โดยมุ่งเน้นการสร้างความเปลี่ยนแปลงชีวิตของเด็กๆ ทั้งด้านการศึกษา สุขภาพ อนามัยและโภชนาการ ชีวิตความเป็นอยู่และการสร้างความตระหนักให้พ่อแม่ ผู้ปกครอง และชุมชน ร่วมกันดูแลและปกป้องคุ้มครองเด็กให้มีชีวิตที่ปลอดภัย ร่วมไปถึงการส่งเสริมด้านคุณธรรมและจริยธรรมแก่เด็กๆ ด้วย สำหรับการดำเนินงานพัฒนาด้านการศึกษานั้น เพื่อให้สอดรับกับนโยบายการจัดการศึกษาระดับขั้นพื้นฐานของกระทรวงศึกษาธิการ ที่ต้องการให้นักเรียนอ่านคล่อง เขียนคล่อง และมีทักษะชีวิต สามารถอยู่ในสังคมได้อย่างมีคุณภาพ”
ดร.สราวุธ ได้เพิ่มเติมรายละเอียดการดำเนินงานส่งเสริมด้านการศึกษาและพัฒนาทักษะชีวิตแก่เด็ก เพื่อให้เด็กยากไร้และเด็กทุกคนมีโอกาสทางการศึกษาอย่างมีคุณภาพและเท่าเทียม ว่า “ขอขอบคุณผู้อุปการะและผู้บริจาคทุกท่าน ทำให้ในแต่ละปี มูลนิธิศุภนิมิตแห่งประเทศไทย หรือ World Vision ได้ดำเนินการสนับสนุนโรงเรียนในพื้นที่ห่างไกลกว่า 700 แห่ง ให้เกิดความพร้อมเอื้อต่อการเรียนรู้ของเด็ก และพร้อมสำหรับการส่งเสริมให้เด็กมีสุขภาพ อนามัยและโภชนาการที่ดี ทั้งการซ่อม สร้าง ปรับปรุงอาคารเรียน ห้องสมุด ห้องน้ำ สนามเด็กเล่น โครงการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน โรงอาหาร และสนับสนุนอุปกรณ์การเรียนการสอนให้กับโรงเรียน และยังมีการดำเนินงานพัฒนาศักยภาพครูผู้สอนในการกระตุ้นพัฒนาการเด็กให้สามารถอ่านออกเขียนได้ ผ่านการดำเนินงานโครงการอ่านออก เขียนได้ ทันใจ ประทับจิต ชีวิตมีคุณภาพ ร่วมกับคณะทำงานขับเคลื่อนพัฒนาหลักสูตรอ่านออกเขียนได้ทันใจฯ ซึ่งมี คุณถาวร อินทรสร ผู้อำนวยการ โรงเรียนบ้านหนองตะเข้-หนองตูม จ.นครราชสีมา เป็นประธานฯ และมีคณะทำงานที่เป็นเครือข่ายจากโรงเรียนต่างๆ ทั่วภาคอีสาน เฉพาะในปีที่ผ่านมา มีครูจากโรงเรียนต่างๆ กว่า 450 แห่ง ได้รับการอบรมไปแล้วถึง 2,000 คน ส่งผลให้เด็กนักเรียนระดับประถมมากกว่า 40,000 คน ในชุมชนห่างไกลมีพัฒนาการด้านการอ่านออกเขียนตามเกณฑ์”
สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่https://www.worldvision.or.th/หรือ https://www.facebook.com/worldvisionthailand
You must be logged in to post a comment Login