- เสียเพราะรักPosted 6 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
‘ดุสิต ฟู้ดส์’ขยายการลงทุนสู่เวียดนามเต็มรูปแบบ หลัง‘เอ็บเพอคิวร์ เคเทอริ่ง’ปิดดีลซื้อ“เดอะ เคเทอเรอร์ส”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/01/dusit-300x332.jpg)
นายเจตน์ โศภิษฐ์พงศธร กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดุสิต ฟู้ดส์ จำกัดเปิดเผยว่า การเข้าซื้อกิจการในบริษัท เดอะ เคเทอเรอร์ส จอยท์ สต็อก จำกัด (The Caterers Joint Stock) หรือ “เดอะ เคเทอเรอร์ส” (The Caterers) ซึ่งเป็นผู้นำด้านการจัดเลี้ยงสำหรับโรงเรียน รวมถึงงานเลี้ยงรับรองนอกสถานที่ในประเทศเวียดนามโดยในเบื้องต้นจะลงทุนในสัดส่วน 51% คิดเป็นมูลค่าเงินลงทุน 61.2 ล้านบาทหรือ 2.04 ล้านเหรียญสหรัฐ
สำหรับ เดอะ เคเทอเรอร์ส เป็นบริษัทที่ก่อตั้งขึ้นตั้งแต่ปี 2549 ปัจจุบันมีพนักงานมากกว่า 700 คน และเป็นผู้ให้บริการอาหารที่สดใหม่มากกว่า 15,000 รายการต่อวันไปยังโรงเรียนนานาชาติและโรงเรียน Bilingual หรือโรงเรียนสองภาษาชั้นนำกว่า 36 แห่งในประเทศเวียดนาม นอกจากนี้ ยังให้บริการจัดเลี้ยงนอกสถานที่อีกมากกว่า 640 รายการต่อปี ขณะที่ปัจจุบันมีโรงเรียนนานาชาติประมาณ 120 แห่งที่เปิดในเวียดนาม และคาดว่า ในจำนวนนี้ประมาณ 20% ยังมีความต้องการผู้ให้บริการจัดหาอาหารจากภายนอกเข้ามาให้บริการ ซึ่งคิดเป็นมูลค่าตลาดรวมอย่างน้อยปีละ2 พันล้านบาท
“การขยายตัวของโรงเรียนนานาชาติและโรงเรียนสองภาษาในเวียดนามนั้นน่าสนใจมากเนื่องจากประชากรชาวเวียดนามกำลังเติบโตและต้องการส่งบุตรหลานศึกษาภาษาอังกฤษเพิ่มขึ้น ประกอบกับการขยายตัวของชุมชนต่างชาติที่เพิ่มขึ้นสอดคล้องกับการขยายตัวทางเศรษฐกิจและการลงทุนในเวียดนามซึ่งมาจากนโยบายของรัฐบาลที่ต้องการส่งเสริมการลงทุนจากต่างประเทศเพิ่มขึ้น ทำให้จำนวนโรงเรียนนานาชาติในเวียดนามมีโอกาสเติบโตอย่างต่อเนื่อง” นายเจตน์กล่าว
กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดุสิต ฟู้ดส์กล่าวด้วยว่า การเข้าซื้อกิจการของเดอะเคเทอเรอร์ส ประเทศเวียดนาม ของบริษัท เอ็บเพอคิวร์ เคเทอริ่ง ที่อยู่ภายใต้การบริหารของบริษัท ดุสิต ฟู้ดส์ ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของกลุ่มดุสิตธานี หนึ่งในบริษัทพัฒนาโรงแรมและอสังหาริมทรัพย์ชั้นนำของประเทศไทย นอกจากจะเสริมสร้างสถานะของบริษัท เอ็บเพอคิวร์ฯ ในฐานะผู้ให้บริการอาหารที่มีคุณภาพสำหรับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้แล้ว ยังเป็นการเติมเต็มพอร์ตการลงทุนในธุรกิจอาหารของกลุ่มดุสิตธานีให้มีความแข็งแกร่ง และยังสร้างโอกาสในการเติบโตให้กับกลุ่มธุรกิจอาหารของดุสิตธานีในอนาคตได้อีกด้วย
“การเข้าซื้อกิจการเดอะ เคเทอเรอร์ส สอดคล้องกับภารกิจของดุสิต ฟู้ดส์ ในการลงทุนในธุรกิจที่ได้รับการพิสูจน์ว่ามีศักยภาพ มีความสามารถในการสร้างกำไร และมีโอกาสขยายตัวสูง พร้อมๆ กับตอบสนองแนวคิดหลักของดุสิต ฟู้ดส์ ที่เราต้องการส่งมอบผลิตภัณฑ์อาหารที่ดีกับสุขภาพไปสู่ชุมชน ซึ่งถือเป็นพันธกิจที่สำคัญของบริษัทฯ ผู้เกี่ยวข้องและผู้มีส่วนได้เสียทั้งหมดของเรา” กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดุสิต ฟู้ดส์ กล่าว
ด้าน มร.เทรเวอร์ อัลเลน กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอ็บเพอคิวร์ เคเทอริ่ง กล่าวว่า การเข้าซื้อกิจการ เดอะ เคเทอเรอร์ส นั้นจะสร้างโอกาสในการเติบโตและพัฒนาบริการของบริษัทฯ ในประเทศเวียดนาม และด้วยประสบการณ์และความเชี่ยวชาญด้านการจัดเลี้ยงสำหรับโรงเรียนนานาชาติชั้นนำในประเทศไทย เวียดนาม และกัมพูชา ทำให้บริษัทฯ มุ่งมั่นที่จะผลักดันการขยายตัวของเดอะ เคเทอเรอร์ส และพร้อมที่จะสร้างรายได้ที่สม่ำเสมอ รวมทั้งพร้อมที่จะสร้างความแข็งแกร่งในฐานะผู้นำตลาดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้อีกด้วย
You must be logged in to post a comment Login