- เบี้ยแก้Posted 5 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 1 day ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 2 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
เปิดแล้ว “ศูนย์ Trauma Center“ รพ. พญาไท นวมินทร์ พร้อมให้บริการตลอด 24 ชั่วโมง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/02/101-300x210.jpg)
โรงพยาบาลพญาไท นวมินทร์เปิดศูนย์อุบัติเหตุและฉุกเฉิน ( Trauma Center ) อย่างเป็นทางการพร้อมสาธิตวิธีการช่วยเหลือผู้ประสบอุบัติเหตุ โดยมี ร.อ.นพ.ยงยุทธ มัยลาภ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลพญาไท นวมินทร์ เป็นประธานในพิธีพร้อมด้วย พ.ต.ท.นิรุชพล โยธามาตย์ รองผู้กำกับป้องกันและปราบปราม สน. คันนายาว คุณสง่า เพ็ชรหล่า อาสากู้ภัยป่อเต็กตึ้ง สน.คันนายาวและคุณพลพล พลกองเส็ง อาสาศิลปินมูลนิธิป่อเต็กตึ้ง ร่วมงานนี้ โดยมีคณะแพทย์ให้การต้อนรับ
โรงพยาบาลพญาไท นวมินทร์ก่อตั้งทีมแพทย์ศูนย์อุบัติเหตุและฉุกเฉิน ( Trauma Center ) ขึ้น ได้แก่ พล.ต.ต.นพ.วารินทร์ วชิรปัญญานุกุล ศัลยแพทย์อาวุโสแพทย์เฉพาะทางด้านการผ่าตัดผ่านกล้อง พญ.สาวิตรี งามสงวน แพทย์เฉพาะทางด้านเวชศาสตร์ฉุกเฉิน และนพ.สิรพัชร โพธิ์พุก แพทย์เฉพาะทางด้านกระดูกและข้อ พร้อมอุปกรณ์การแพทย์เครื่องเอกซเรย์คลื่น แม่เหล็กไฟฟ้า เครื่องอัลตราซาวและยังมีห้องผ่าตัดรับรองถึง 7 ห้อง อีกทั้งร่วมมือกับแพทย์จากโรงเรียนแพทย์โรงพยาบาลรามาธิบดีและโรงพยาบาลพระมงกุฏเกล้า ในกรณีที่ได้รับบาดเจ็บร้ายแรง
นอกจากนี้ทางโรงพยาบาลพญาไท นวมินทร์ได้เชิญ คุณชนพัฒน์ มณีวงศ ผู้ได้รับอุบัติเหตุจากการขับรถยนต์ตกทางด่วนร่วม พูดคุยแชร์ประสบการณ์กับ นพ.กอบศักดิ์ อุดมเดช แพทย์เฉพาะทางด้านกระดูกและข้อและคุณพลพล พลกองเส็ง อาสาศิลปิน มูลนิธิป่อเต็กตึ้ง ในการเข้ารับการดูแลรักษาจากทางโรงพยาบาลพญาไท นวมินทร์ตั้งแต่จุดที่ประสบอุบัติเหตุจนสามารถกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติอีกครั้ง
อย่างไรก็ตามการได้รับความช่วยเหลืออย่างรวดเร็วจากโรงพยาบาลที่มีมาตรฐานให้บริการตลอด 24 ชั่วโมงเป็นปัจจัยสำคัญในการช่วยชีวิตผู้ประสบอุบัติเหตุในกรณีพบเจอหรือประสบอุบัติเหตุโทร 02-947-9877 สายด่วน 1772
You must be logged in to post a comment Login