- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
สไปเนอร์ อิงค์ เตรียมเปิดโรงงานเทคโนโลยีชีวิภาพ ณ จังหวัดระยอง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/02/162-300x210.jpg)
มร.ยาสุฮิโกะ ยูคิโยชิ Human Resource , Corporate Management Division บริษัท สไปเบอร์ อิงค์ ประเทศญี่ปุ่น เปิดเผยว่า “บริษัทฯ ได้รับการอนุมัติส่งเสริมการลงทุนจากสำนักงานส่งเสริมการลงทุนแห่งประเทศไทย (BOI) โดยมีแผนที่จะก่อสร้างโรงงานเทคโนโลยีชีวภาพ เพื่อผลิตโปรตีนชีวภาพ ที่นิคมอุตสาหกรรมอิสเทิร์น ซีบอร์ด จังหวัดระยอง นับเป็นการขยายธุรกิจในต่างประเทศครั้งแรกของบริษัทฯ โดยโรงงานนี้จะเป็นโรงงานผลิตโปรตีนชีวภาพที่ใหญ่ที่สุดในโลก มีกำลังการผลิตหลายร้อยตันต่อปี และเป็นฐานปฏิบัติการเพื่อวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีการหมักและผลิต คาดว่าโรงงานจะเปิดอย่างเป็นทางการในราวปีพ.ศ. 2563 ทั้งนี้สิทธิพิเศษที่ได้รับจากBOI คือได้รับการยกเว้นภาษีนำเข้าเครื่องจักรและวัสดุ รวมทั้งการยกเว้นภาษีนิติบุคคล 10 ปี
“ นอกจากนี้ปัจจัยหลักที่สไปเบอร์ อิงค์ เลือกลงทุนในประเทศไทย เนื่องจากไทยเป็นประเทศที่สมบูรณ์แบบ มีทรัพยากรชีวมวลจากภาคเกษตรกรรม ซึ่งจำเป็นต่อการผลิตเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้ประเทศไทยยังมีเครือข่ายที่แข็งแกร่งรองรับในอุตสาหกรรม อาทิ อุตสาหกรรมสิ่งทอ และอุตสาหกรรมยานยนต์ซึ่งจะเป็นประโยชน์สำหรับธุรกิจในอนาคต ในขณะเดียวกันยังเป็นการสนับสนุนนโยบายภาครัฐในเรื่องการส่งเสริมด้านเกษตรกรรม ที่ต้องใช้ผลผลิตมาเป็นวัตถุดิบในโรงงาน รวมไปถึงเพิ่มการสร้างงานให้กับคนไทยด้วย ทั้งนี้บริษัทฯ กำลังต้องการผู้ร่วมงานเป็นจำนวนมาก ได้แก่วิศวกรการผลิต, วิศวกรโรงงาน, ทรัพยากรบุคคล ธุรการ, บัญชีและการเงิน พนักงานขับรถ เป็นต้น สามารถดูรายละเอียดได้ที่ https://www.spiber.jp/en/archives/2337
You must be logged in to post a comment Login