- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 17 hours ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 2 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 4 days ago
- เสียเพราะรักPosted 7 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
พระพยอมออกบิณฑบาตทุกเช้าพร้อมนำหน้ากากอนามัยไปแจก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/04/prapayom-300x302.jpg)
พระราชธรรมนิเทศ หรือ พระพยอม กัลยาโณ เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี กล่าวถึงสถานการณ์ในช่วงที่กำลังมีไวรัสโควิด-19 ระบาดขณะนี้ว่า
“อาตมายังออกบิณฑบาตทุกเช้าตามกิจวัตรปกติ จนกว่าทางราชการจะสั่งห้ามพระออกบิณฑบาต โดยทุกเช้าจะนำพืชผักผลไม้ของวัดและหน้ากากอนามัยที่ทำจากผ้า ออกไปแจกจ่ายให้กับชาวบ้านที่มาทำบุญตักบาตร“
พระพยอมบอกว่า ในยามวิกฤตินี้ อะไรที่พอช่วยสังคมได้คนละไม้คนละมือก็ต้องทำ ตอนนี้คนที่อยากจะทำบุญก็ออกจากบ้านมาวัดไม่ได้จึงใช้โอกาสและเวลาช่วงบิณฑบาตออกไปเจอชาวบ้านเอง
“เราจะมีหน้ากากอนามัยไปแจกทุกวัน วันละประมาณ 300 – 400 แผ่น เป็นหน้ากากที่ทำจากผ้า ซักใช้ซ้ำได้ ทางวัดเป็นผู้ตัดเย็บเอง ทางวัดได้ซักทำความสะอาดเรียบร้อยก่อนนำไปแจก แต่เพื่อความมั่นใจ และสบายใจของผู้รับ หลังจากที่ได้รับแจกไปแล้ว ก็นำไปซักทำความสะอาดอีกทีก่อนนำไปใช้ จะได้มั่นใจว่าเป็นหน้ากากผ้าที่สะอาดปลอดภัยกับทุกคน“
พระพยอมแนะนำว่า ตอนนี้หน้ากากอนามัยแบบที่หมอพยาบาลต้องใช้ ได้หายไปจากท้องตลาดหาซื้อไม่ได้ ส่วนชาวบ้านมีอะไรใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน ทุกคนต้องพึ่งตนเอง และช่วยสังคมเท่าที่ทำได้ อะไรที่ทางวัดทำได้ก็จะพยายามช่วยกันทำให้ดีที่สุดเช่นกัน
หมู่บ้านใด พื้นที่ใด ที่ต้องการให้พระพยอมไปบิณฑบาต และนำหน้ากากผ้าไปแจก สามารถติดต่อแจ้งความประสงค์กับทางวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-595-1444 กด 1
You must be logged in to post a comment Login