- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 16 hours ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 2 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 4 days ago
- เสียเพราะรักPosted 7 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
รมช.พาณิชย์ฯแนะนำหน้ากากทางเลือกจากผ้าศิลปาชีพฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/04/photo-2-300x214.jpg)
นายวีรศักดิ์ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวว่า ปัจจุบันประเทศไทยกำลังประสบกับสถานการณ์ไวรัส COVID-19 ซึ่งถูกประกาศให้เป็นโรคติดต่ออันตราย ส่งผลต่อสุขภาพและการดำเนินชีวิตของประชาชนทุกภาคส่วน กระทรวงพาณิชย์ และศูนย์ส่งเสริมศิลปาชีพระหว่างประเทศ (องค์การมหาชน) หรือ SACICT ได้ตระหนักถึงความปลอดภัยด้านสุขภาพของประชาชนเป็นสำคัญ จึงได้ร่วมมือกับบริษัท พาลาติน จำกัด แบรนด์ BLUE BEAR ริเริ่มการทำหน้ากากผ้า โดยใช้ผ้าฝ้ายจากมูลนิธิส่งเสริมศิลปาชีพ ในสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ เพื่อช่วยชะลอการแพร่ระบาดในกลุ่มประชาชนที่มีความเสี่ยงในพื้นที่ต่างๆ ในเบื้องต้น สามารถหาซื้อได้ทางออนไลน์ที่ Shop at 24 ในราคา 99 บาท
หน้ากากผ้าฝ้ายศิลปาชีพที่ผลิตขึ้นนั้น มีคุณสมบัติมีการระบายความร้อน ทนทานต่อการใช้งาน และดูแลทำความสะอาดง่าย ผ่านการ treatment ด้วย Embedded Zinc Oxide Nanocomposite ปลอดภัยต่อการหายใจ สามารถป้องกันแบคทีเรียได้ถึง 99.9% ป้องกันฝุ่นละออง เกสรดอกไม้ ราคาประหยัด และที่สำคัญคือไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม สามารถซักและนำกลับมาใช้ซ้ำได้ 200 ครั้ง จึงเป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่กำลังมองหาหน้ากากผ้าเพื่อใช้ในช่วงสถานการณ์การระบาดของไวรัสในขณะนี้
นายวีรศักดิ์ฯ กล่าวเสริมว่า การนำผ้าฝ้ายศิลปาชีพมาใช้เป็นวัตถุดิบในการทำหน้ากากผ้านั้น เป็นอีกหนึ่งแนวทางในการส่งเสริมให้ชาวบ้านที่ทอผ้าจำหน่ายเป็นประจำนั้น สามารถสร้างรายได้ หรือทอผ้าอยู่กับบ้านได้ในสถานการณ์ไวรัสที่กำลังแพร่ระบาดในปัจจุบัน จึงเชิญชวนให้ประชาชนที่กำลังมองหาหน้าทางเลือกได้เลือกใช้หน้ากากผ้าที่ทำจากผ้าศิลปาชีพ หรือผู้ที่ผลิตหน้ากากผ้าให้เลือกใช้ผ้าฝ้ายศิลปาชีพเป็นวัตถุดิบในการผลิต เรียกว่าได้ทั้งความปลอดภัยและส่งเสริมอาชีพให้กับชาวบ้านควบคู่กันไป
You must be logged in to post a comment Login