- เสียเพราะรักPosted 14 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ว่าด้วยเข้าพรรษา
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 6 ก.ค. 63)
ฤดูกาลการเข้าพรรษาก็มาถึง คำว่า “เข้าพรรษา” คือ เข้าไปผูกพันไว้กับศีลธรรม จะเป็นศีลอุโบสถ จะเป็นงดเว้นเหล้า ยาต่างๆนาๆ แต่หัวใจสำคัญ หลวงพ่อพุทธทาส บอกว่า เข้าพรรษา คือ ทำให้เราได้ลดส่วนเกิน อะไรที่เกินๆ ใช้เกิน นุ่งห่ม ตกแต่ง กินเกิน เพลิดเพลิน พอถึงเข้าพรรษาก็จะลดส่วนเกิ
แต่พอถึงเข้าพรรษา จะเริ่มมีการงด ไม่ดื่ม ไม่กินของมึนเมานานาชนิด อันนี้ต้องเรียกว่า มันเป็นความยอดเยี่ยมของคนไทยที่
เพราะฉะนั้น ช่วงเข้าพรรษากุลบุตรเข้ามาบวช พระเถระผู้ใหญ่ท่านก็ไปจารึก ไปธุดงค์ หรือไปตามที่ต่างๆ ไม่ได้ปลีกวิเวกไป กลับมาอยู่บ้าน แต่อยู่วัดในหมู่บ้าน ชุมชนรอบวัดที่มีลูกหลานบวชก็
แต่ถ้าพระรูปใดเคร่งครัด อยากตะล่อมจิต เรียกว่า เหมือนกับล็อคตัวเองไว้ให้อยู่
ดังนั้น เข้าพรรษาพระจะไม่จาริก ไปโน้น ไปนี่ จะอยู่ศึกษา เรียนรู้ ฝึกฝน บางองค์ บางท่านจะไม่พูด ไม่คุยกับใคร 3 เดือน อาตมาเคยอธิษฐานว่า 3 เดือน จะไม่ดู ไม่ทำอะไรที่ทำให้ใจฟุ้งซ่าน เช่น ไม่ดูโทรทัศน์ 3 เดือน ไม่คุย ไม่ขึ้นไปหาพระในกุฏิไหน อยู่แต่ในกุฏิของเรา อย่างนี้ก็เรียกว่า ผูกใจเข้าไว้กับสิ่งที่ไม่ไปฟุ้
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login