- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
SACICT”จัดงาน “SACICT เพลินคราฟต์” ปลุกกระแสตลาดงานทำมือ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/09/o1-300x199.jpg)
ศูนย์ส่งเสริมศิลปาชีพระหว่างประเทศฯ ร่วมกับศูนย์การค้าเซ็นทรัล เอ็มบาสซี และกลุ่มศูนย์การค้าในเครือเซ็นทรัลกรุ๊ป ขนทัพ “งานหัตถศิลป์ไทย” ร่วมสมัยดีไซน์สุด จัดแสดงและจำหน่ายในงาน “SACICT เพลินคราฟต์ 2020 ” ย่านใจกลางเมืองครั้งยิ่งใหญ่ พุ่งเป้าสร้างโอกาสและรุกขยายช่องตลาดใหม่งานทำมือช่างศิลป์ เพื่อกระตุ้นให้เกิดการหมุนเวียนเศรษฐกิจในช่วงวิกฤติโควิด1-19
นายพรพล เอกอรรถพร ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมศิลปาชีพระหว่างประเทศ (องค์การมหาชน) หรือ SACICT กล่าวว่า เพื่อเป็นการสร้างโอกาสและเพิ่มช่องทางการกระจายสินค้าหัตถกรรมไทย ตลอดจนเป็นการเชื่อมโยงเครือข่ายและต่อยอดการค้าให้ผู้สร้างงานหัตถกรรมที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด 19 เพื่อกระตุ้นให้เกิดการหมุนเวียนเศรษฐกิจ SACICT ในฐานะหน่วยงานที่ส่งเสริม สนับสนุน และพัฒนางานศิลปหัตถกรรมพื้นบ้านของไทยให้เป็นที่รู้จักและยอมรับในคุณค่าที่ผ่านการสื่อสารตามโครงการส่งเสริมศิลปาชีพและสมาชิกผู้ผลิตงานศิลปหัตถกรรมที่ยังคงแสดงถึงอัตลักษณ์ มีการพัฒนาสร้างสรรค์หรือประยุกต์ให้ร่วมสมัย สอดคล้องกับวิถีชีวิตปัจจุบัน และขยายช่องทางการตลาดใหม่ๆ รวมถึงการเสริมสร้างความแข็งแกร่งและสร้างรายได่ให้กับสมาชิกผู้ผลิต งานศิลปหัตถกรรมให้เพิ่มมากขึ้น SACICT จึงได้นำการจัดงาน “SACICT เพลิน คราฟต์” ซึ่งเป็นงานแสดงสินค้าที่รวบรวมผู้ผลิตและผลิตภัณฑ์ศิลปหัตถกรรมจากทั่วประเทศ โดยคัดเลือกสมาชิกผู้ประกอบการศิลปหัตถกรรมโดยเน้นงานคราฟต์ร่วมสมัย ที่มีเอกลักษณ์ โดดเด่น น่าสนใจ และเข้ากับวิถีชีวิตคนเมืองมาร่วมจัดแสดงและจำหน่ายภายในงาน โดยมี วัตถุประสงค์ เพื่อขยายช่องทางสร้างโอกาสทางการตลาด สร้างรายได้จากสินค้าหัตถกรรมของสมาชิก ศ.ศ.ป.เพื่อแสดงศักยภาพและบทบาทหน้าที่ของ SACICT ในการเป็นผู้ส่งเสริม สนับสนุน และสร้างความ แข็งแกร่งให้กับผู้ประกอบการงานศิลปหัตถกรรมไทยให้สามารถแข่งขันได้ อีกทั้งยังเป็นการเชิดชูคุณค่าภูมิปัญญาหัตถศิลป์ไทยด้วยฝีมือของครูศิลป์ของแผ่นดิน ครูช่างศิลปหัตถกรรม ทายาทช่างศิลปหัตถกรรม และ สมาชิก SACICT ผ่านการจัดแสดง การจำหน่ายสินค้า รวมถึงการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ไปสู่สาธารณชน
ภายในงานมีกิจกรรมที่น่าสนใจมากมายอาทิ การจำหน่ายผลิตภัณฑ์หัตถกรรมร่วมสมัยกว่า 40 คูหา พร้อมกิจกรรมน่าสนใจมากมาย อาทิ การทดลองทำเวิร์คชอปงานคราฟต์สุดเก๋ อาทิ การพิมพ์ลายสีครามบนหน้ากากอนามัย การปักผ้าไหมย้อมสีธรรมชาติ การถักเชือกพวงกุญแจ การปั้นดิน white clay การทำหุ่นกระบอกจิ๋ว การทอไหมพรมพวงกุญแจด้วยกี่ขนาดเล็ก การทำถุงหอมปรับอากาศ stone scent เป็นต้น ร่วมกับครูฯและนักสร้างสรรค์งานคราฟต์ที่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาทุกวัน โดยมีแขกรับเชิญคนพิเศษมาร่วมทำworkshop อาทิ ไม้ วริษฎ์ เข้ม หัสวีร์ และกาย ศิวกร mini concert จาก ศิลปินชื่อดังอย่าง เอิ๊ต ภัทรวี แพรว คณิตกุล วง Moving and cut ร่วมพูดคุยเสาวนากับนักออกแบบตกแต่งภายใน และดีไซน์เนอร์ห้องเสื้อ ที่จะมาแลกเปลี่ยนเกี่ยวกับการนำงานคราฟต์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน พร้อมความสนุกกับกิจกรรมรับของรางวัลมากมายจากมูลนิธิศิลปาชีพ
SACICT ขอเชิญชวนผู้ที่รักและชื่นชอบงานคราฟต์ เพลิดเพลินไปด้วยกันในงาน “SACICT เพลินคราฟต์” ครั้งที่ 1 วันนี้เป็นวันสุท้าย ณ เซ็นทรัลเอ็มบาสซี ชั้น G ครั้งที่ 2 วันที่ 15 – 21 กันยายน ณ เซ็นทรัลเวิลด์ ชั้น 1 และ ครั้งที่ 3 วันที่ 15 – 21 กันยายน ณ เซ็นทรัลพลาซา ปิ่นเกล้า ชั้น 1
สอบถามหรือติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ facebook.com/sacict หรือ โทร. 1289
You must be logged in to post a comment Login