- เสียเพราะรักPosted 10 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ผลร้ายประชานิยม-ประชารัฐ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 15 ก.ย. 63)
และแล้วคนชราที่เคยได้รับเบี้
ต้องเรียกกันว่า ไม่รู้รวยหรือจน รัฐบาลก็ให้แบบชนิดที่หว่านแห ไม่รู้จักคัดกรองคนไหนควรไม่ควร ทำให้นึกถึงภาษีที่ว่า คนจะสูงสุดบริหารดี อะไรดีก็ตาม ต้องรู้ว่า อะไรควร ไม่ควรด้วย ใครควรได้ ใครไม่ควรได้ รวยแค่นั้น จะมาเอาแค่นี้ทำไม ในเมื่อเราก็มีอยู่แล้ว รัฐบาลไปเป็นม้าอารีไปทั่วไปหมด มันก็เลยกลายเป็นเรื่องที่ต้
ให้จนกลายเป็นโรคติดรับ ติดให้ ไม่มีอะไรเป็นตัวเปลี่ยน แลกเปลี่ยนเลย ถ้าจะให้คนชรา ไม่ใช่อายุ 60 ปีจะต้องได้ เพราะ 60 บางคนยังทำงานได้สบาย เรา 71 ปี ยังลุยงานได้ ไปบิณฑบาตไกลๆไหว ยกข้าว ยกของ ทำโน้น ทำนี่ ทำได้อย่างสบายๆ แล้วก็สามารถที่จะอยู่ได้ โดยไม่ต้องรอใคร อาศัยน้ำพักน้ำแรง พึ่งลำแข้งตัวเอง เพราะฉะนั้น การให้จำเป็นต้องให้แน่ เพราะคนชรา คนแก่ที่มองไม่ออกว่า จะหารายได้ตรงไหน มืดแปดด้าน
เรียกว่า ไม่มีสมบัติ ไม่มีสวนไร่นา ไม่มีเงินบำเหน็จบำนาญ อันนี้ต้องให้ ถ้ามี หรือควรจะมี ควรจะให้ด้วย แต่ที่รวยแล้วยังมาลงชื่อเอาอีก อันนี้ไม่ควรแน่ และก็ควรจะคัดกรองกันใหม่ว่า คนแบบไหน จนขนาดไหน แก่แบบไหน ควรได้ ไม่ควรได้ ไม่ใช่หว่านแห รัฐบาลหวังคะแนนนิยมเลยเกิ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login