- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 21 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ม.มหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี ผนึกกำลัง ม.เกาหลี สร้างเครือข่าย Startup
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/11/aum-300x336.jpg)
การเป็น “พลเมืองโลก” (Global citizenship) ในโลกยุคดิสรัปชั่นที่ทั้งโลกมีความเกี่ยวข้องเชื่อมโยงกันในทุกด้านอยู่ตลอดเวลา จำเป็นต้องมีการสร้างเครือข่าย เพื่อการดำรงชีวิตร่วมกันที่มั่นคงและยั่งยืน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงการใช้ชีวิตแบบใหม่ (New Normal) หลังวิกฤต Covid-19 เช่นในปัจจุบัน
จากความร่วมมือที่มีอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ช่วงก่อนวิกฤต Covid-19 ระหว่าง มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี กับ Korea National University of Education (KNUE) และ Hanbat National University (HBNU) ประเทศสาธารณรัฐเกาหลี ซึ่งต่างมีความโดดเด่นในเรื่องการเรียนการสอนด้าน Startup จนได้มีการร่วมกันจัดกิจกรรมออนไลน์ “Global Entreprenuer Co-work” ซึ่งเปิดโอกาสให้นักศึกษาและคณาจารย์ของทั้ง 3 สถาบันได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ Startup ในระดับสากลเมื่อเร็วๆ นี้ ได้นำไปสู่การสร้างเครือข่ายที่น่าจับตา
อาจารย์ ดร.อำนาจ เจรีรัตน์ ผู้ช่วยรองอธิการบดีฝ่ายวิทยาเขตกาญจนบุรี ด้านวิชาการและวิเทศสัมพันธ์ มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี กล่าวว่า ประเทศสาธารณรัฐเกาหลี มีนโยบาย “UNTACT” (Un+Contact) ซึ่งเป็นการพบปะโดยไม่ได้เจอหน้ากัน แต่ยังคงมีความราบรื่นในการติดต่อสื่อสาร เหมือนกับมาตรการรักษาระยะห่าง (Social Distancing) ของประเทศไทย และมีแนวโน้มในการใช้ชีวิตแบบออนไลน์เป็นหลักเหมือนกัน ซึ่งที่ประเทศสาธารณรัฐเกาหลีมีความตื่นตัวสูงในด้านธุรกิจ Startup โดยได้มีการเปิดหลักสูตรอย่างแพร่หลายในสถาบันการศึกษา และแม้กระทั่งสร้างเป็นละคร หรือซีรีส์ที่ติดตามกันทั่วโลก โดยทางรัฐบาลประเทศสาธารณรัฐเกาหลีได้มีการส่งเสริมอย่างเต็มที่ในด้านดังกล่าว ด้วยการสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการลงทะเบียนเรียนหลักสูตร Startup ให้ประชาชนชาวเกาหลีได้เรียนฟรี
เช่นเดียวกับที่ มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี ที่มีการเรียนการสอนและการจัดกิจกรรมเกี่ยวกับ Startup สำหรับนักศึกษาสาขาวิชาบริหารธุรกิจอย่างเข้มข้น ภายใต้การสนับสนุนของ สถาบันบริหารจัดการเทคโนโลยีและนวัตกรรม มหาวิทยาลัยมหิดล (iNT) ทั้งในด้านการจัดอบรม-ให้คำปรึกษาด้าน Startup รวมทั้งร่วมจัดสร้าง Co-working Space ณ อาคารเรียนรวม มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตกาญจนบุรี โดยได้เปิดพื้นที่ให้นักศึกษาได้เข้ามาใช้งานแล้วในเฟสแรกที่เรียกว่า “Ecosystems ทางธุรกิจ” เพื่อเป็นสถานที่สำหรับให้นักศึกษาได้มาพบปะพูดคุย และดำเนินกิจกรรมเกี่ยวกับ Startup ตลอดจนได้เปิด “ห้องตลาดหุ้นจำลอง” เพื่อให้นักศึกษาได้ศึกษาตลาดหุ้นทั่วโลกในลักษณะเสมือนจริงแบบเรียลไทม์ สำหรับให้นักศึกษาได้ค้นคว้าข้อมูลที่ update อยู่ตลอดเวลาอีกด้วย
“เชื่อมั่นว่า วิทยาเขตกาญจนบุรี จะสามารถเป็นกำลังสำคัญในการช่วยผลักดันให้มหาวิทยาลัยมหิดลก้าวสู่ 1 ใน 100 อันดับมหาวิทยาลัยโลก ผ่านความร่วมมือที่เข้มแข็งกับนานาชาติ ซึ่งจะช่วยสนับสนุนให้เกิดความเข้มแข็งทางด้าน Entrepreneur หรือการเป็นผู้ประกอบการ สู่ความหวังของการพัฒนาเศรษฐกิจของประเทศ และของโลก ในการสร้าง “พลเมืองโลก” ด้วยเครือข่ายที่เข้มแข็ง เพื่อร่วมสร้างนวัตกรรมที่ตอบโจทย์ความต้องการของมวลมนุษยชาติอย่างแท้จริงต่อไป” อาจารย์ ดร.อำนาจ เจรีรัตน์ กล่าวทิ้งท้าย
***สัมภาษณ์และเขียนข่าวโดย ฐิติรัตน์ เดชพรหม นักประชาสัมพันธ์ (ชำนาญการ) งานสื่อสารองค์กร กองบริหารงานทั่วไป สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยมหิดล โทร. 0-2849-6210
You must be logged in to post a comment Login