- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 11 hours ago
- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
มหกรรมอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้าน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เทิดไท้องค์ราชัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-12.jpg)
ชมรมอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้าน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ร่วมกับข้าราชการ และประชาชนจัดงานมหกรรมอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้าน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เทิดไท้องค์ราชัน โดยมีนาวาอากาศเอก (พิเศษ) คัมภีร์ คัมภีรญาณนนท์ ประธานคณะปวงชนชาวไทยเพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ เป็นประธานเปิดงาน ณ ตำบลจะกว๊ะ อำเภอรามัน จังหวัดยะลา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/22.jpg)
กิจกรรมนั้นจะมีการแห่ขบวนช้าง 10 เชือก โดยเริ่มจากองค์การบริหารส่วนตำบลจะกว๊ะ ณ ลานกิจกรรมตำบลจะกว๊ะ นอกจากนี้ภายในงานมีกิจกรรมต่างๆ มากมาย อาทิ การแสดงรำรอแงงถวายพระพรของกลุ่มสตรี อ.รามัน จ.ยะลา จำนวน 100 คน, การแสดงศิลปะป้องกันตัว(สีลัด), รำมโนราห์, การแสดงลิเกฮูลู ฯลฯ นอกจากนี้ยังมีนิทรรศการศิลปวัฒนธรรม 3 จังหวัดชายแดนใต้และร่วมช้อปสินค้าพื้นเมืองจากพี่น้อง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/25.jpg)
ทั้งนี้ การจัดกิจกรรมแสดงให้เห็นถึงศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้านของ 3 จังหวะชายแดนภาคใต้ที่มีมาอย่างยาวนาน อีกทั้งยังเป็นการรวมพลังประชาชนในพื้นที่ชายแดนใต้เพื่อแสดงให้เห็นถึงความสามัคคีและความจงรักภักดีต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชการที่ 10
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-7.jpg)
นาวาอากาศเอก (พิเศษ) คัมภีร์ คัมภีรญาณนนท์ ประธานคณะปวงชนชาวไทยเพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ กล่าวว่า ตนมีความซาบซึ้งเป็นอย่างยิ่งที่ภาคราชการและประชาชนทุกหมู่เหล่าได้พร้อมใจกันด้วยความสมัครสมานสามัคคีจัดงานอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้าน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เทิดไท้องค์ราชัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-6.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-13.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-17.jpg)
ด้วยพระราชปณิธานที่จะพัฒนาประเทศและความเป็นอยู่ของประชาชนให้ดีขึ้น ทรงแก้ไขปัญหาทุกด้านของอาณาประชาราษฎร ด้วยน้ำพระหฤทัยที่เปี่ยมล้นด้วยพระเมตตา และเป็นพลังในการพัฒนาบ้านเมืองให้ก้าวหน้ารุ่งเรืองตลอดมา เราปวงพสกนิกรชาวไทย 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จึงต่างเดินทางมาแสดงความรัก ความสามัคคี พร้อมน้อมใจเป็นหนึ่งเดียวถวายความจงรักภักดี อีกทั้งในงานมีการแสดงศิลปะพื้นบ้านในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ที่นำเอาศิลปวัฒนธรรมที่มีมาดั้งเดิม มาแสดงให้เป็นที่ประจักษ์แก่ลูกหลาน และพี่น้องชาวไทยเพื่อสืบสานและอนุรักษ์สืบไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-14.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-15.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/p-19.jpg)
การจัดกิจกรรมในครั้งนี้มีกิจกรรมต่างๆ มากมายเผยแพร่วัฒนธรรมพื้นบ้านให้เป็นที่ประจักษ์แก่ชาวไทยทั่วประเทศและแสดงความจงรักภักดี ประชาชน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จึงต่างพร้อมใจเดินทางมาหลอมรวมความรัก ความสามัคคี และหลอมรวมพลังใจด้วยความภักดีแด่พระองค์ท่าน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/21.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2020/12/24.jpg)
You must be logged in to post a comment Login