- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 8 hours ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 day ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 3 days ago
- เสียเพราะรักPosted 5 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
อว. พร้อมจ้างงาน 3,000 ตำบล ส่งมหาวิทยาลัยร่วมพัฒนาพื้นที่ 1. ก.พ.นี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/01/siri.jpg)
ศาสตราจารย์ นายแพทย์ สิริฤกษ์ ทรงศิวิไล ปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) กล่าวถึงแนวทางการขับเคลื่อน โครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (มหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ) ว่าเป็นโครงการที่ กระทรวง อว. ได้รับมอบหมายให้ขับเคลื่อน เป็นการนำองค์ความรู้จากมหาวิทยาลัย นิสิต นักศึกษา เข้าไปปฏิบัติงานในพื้นที่ระดับตำไบลทั่วประเทศ เกิดการสร้างงาน และเกิดการพัฒนาแก้ไขปัญหา และเศรษฐกิจของรายตำบล แบบพุ่งเป้า โดยจะดำเนินการ 1 ปี เริ่มวันที่ 1 ก.พ. นี้ จะจัดทำใน 3,000 ตำบลทั่วประเทศครอบคลุมทุกภาคทุกจังหวัด
ทั้งนี้ กระบวนการดำเนินการจะมีบัณฑิตที่จบใหม่ นิสิตนักศึกษา และบุคลากรในพื้นที่ ประมาณตำบลละ 20 คน ทำงานร่วมกับมหาวิทยาลัย และพื้นที่ เพื่อศึกษาข้อมูลพิจารณาประเด็นที่จะเข้าพัฒนาพื้นที่ จากนั้น บุคลากรของ อว. มหาวิทยาลัย รวมทั้งหน่วยงานวิจัยและหน่วยงานที่ด้านวิทยาศาสตร์ โดยจะนำข้อมูลที่ได้นำมาประมวลว่าจะนำความรู้ในประเด็นใดบ้างเพื่อที่จะนำไปพัฒนาให้เกิดประโยชน์ โดยเฉพาะในการแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจ ยกระดับรายได้ของชุมชน ยกระดับของครอบครัวและแก้ไขปัญหาความยากจนอย่างยั่งยืน
You must be logged in to post a comment Login