- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
นิทรรศการภาพกับเพลง ชุด บทเพลงป่า : The Forest โดย เป้ สีน้ำ และศิลปินรับเชิญ ศักดิ์สิริ มีสมสืบ และเมธา เมธี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe1.jpg)
โรงเรียนธรรมชาติบ้านริมน้ำ โดย ศิลปิน เป้ สีน้ำ ร่วมกับหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร ภูมิใจนำเสนอนิทรรศการ ภาพกับเพลง ชุด “บทเพลงป่า : The Forest” ซึ่งเป็นนิทรรศการที่นำเสนอผลงานศิลปะ 2 แขนงที่เป้ สีน้ำมีความเชี่ยวชาญ ได้แก่ จิตรกรรมสีน้ำ และดนตรี โดยในการจัดนิทรรศการครั้งนี้ เป้ สีน้ำ ได้นำผลงานจิตรกรรมสีน้ำมาจัดแสดงพร้อมกับการแสดงดนตรี “บทเพลงป่า : The Forest” ซึ่งเป็นบทเพลงที่เป้ สีน้ำ ประพันธ์ขึ้นในช่วงที่เขาเขียนรูปอยู่ในป่า บรรยายถึงความงามและความรักที่เขามีต่อป่า ซึ่งผลงานเพลงดังกล่าวต่อมาได้ถูกนำมาเรียบเรียงและบันทึกเป็นอัลบั้มในชื่อชุดเดียวผลงานจิตรกรรมคือ “บทเพลงป่า :The Forest” โดยมีศิลปิรับเชิญ กวีซีไรต์ ศักดิ์สิริ มีสมสืบ และเมธา เมธี ให้เกียรติร่วมแสดงผลงานในครั้งนี้ด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe2.jpg)
สำหรับผลงานชุด The Forest นี้เป็นจิตรกรรมสีน้ำชุดที่ 5 ที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับป่าต้นน้ำที่เป้ สีน้ำ สร้างสรรค์ขึ้นในช่วงปี 2555 จนถึงปัจจุบัน ต่อเนื่องจากผลงานก่อนหน้านี้ 4 ชุด ได้แก่ ป่าต้นน้ำ (พ.ศ.2538) เพลงใบไม้ (พ.ศ.2540) ม่านใบไม้ (พ.ศ.2543) และ Enchanted (พ.ศ.2545) เป้ สีน้ำ ทุ่มเทชีวิตจิตใจของเขาให้แก่การวาดภาพป่าตลอดช่วงชีวิตวัยหนุ่มด้วยการเดินทางเข้าไปวาดรูปในป่าที่บ้านแม่ทา อำเภอ แม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ นานแรมเดือนในแต่ละปีเพื่อเขียนรูปอย่างต่อเนื่องจนสามารถพัฒนา “การมองเห็น” อันถือเป็นหัวใจที่สำคัญของการวาดภาพแนวอิมเพรสชั่นนิสม์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การมองเห็นแสงตามความเป็นจริงของธรรมชาติ ปราศจากการปรุงแต่ง เป็นการมองอย่างสัตย์ซื่อ ตรงไปตรงมา ไปพร้อมๆ กับพัฒนาทักษะการเขียนรูปสีน้ำที่ก้าวพ้นไปจากข้อจำกัดของเทคนิคสีน้ำที่เรียกว่า “สีน้ำสื่อผสม” หรือ “Watercolour Mixed Media” เพื่อถ่ายทอดความงดงามของธรรมชาติ และป่าที่เขาหลงรักได้ตามความเป็นจริง จิตรกรรรมชุด The Forest นี้จึงเป็นจิตรกรรมอิมเพรสชั่นนิสม์อันบริสุทธิ์งดงามที่แสดงออกถึง “ธรรมชาติของแสง” ที่ปรากฏออกมาเป็นสีสันต่างๆ ได้อย่างวิจิตร ดังคำกล่าวของเกอเธ่ บิดาแห่งทฤษฎีสีที่ได้กล่าวว่า “สีคือความทุข์ระทมและความสุขของแสง” ผลงานชุดนี้จึงไม่เพียงแสดงให้เห็นถึงจุดสุดยอดของพัฒนาการทางด้านศิลปะของเป้ สีน้ำ หากยังแสดงถึงพัฒนาการทางจิตวิญญาณที่เกิดขึ้นพร้อมกับประสบการณ์การมองเห็นอย่าง “รู้แจ้ง” ในความเป็นจริงของธรรมชาติ นั่นเพราะที่สุดแล้ว “รูปธรรมแห่งป่าอันงดงาม” ที่ เป้ สีน้ำเฝ้าเพียรพยายามเขียนมาอย่างยาวนานกว่า 25 ปีได้กลายเป็น “นามธรรมแห่งแสงอันวิจิตร” แล้วอย่างสมบูรณ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe3.jpg)
ขอเชิญชมนิทรรศการภาพกับเพลง ชุด “บทเพลงป่า : The Forest” ตั้งแต่วันอังคารที่ 16 มีนาคม-วันอาทิตย์ที่ 4 เมษายน 2564 ที่หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe6.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe7.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/pe8.jpg)
You must be logged in to post a comment Login