- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 51 mins ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
กสศ.จัดปัจฉิมนิเทศ โชว์ผลงาน นศ.ทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g2.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้ ที่โรงแรมคริสตัล อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา กองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (กสศ.) จัดการประชุมปัจฉิมนิเทศ “สร้างคน สร้างโอกาส สร้างงาน กับทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูง” สำหรับนักศึกษาทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูง โดยมีนางสาววลัยรัตน์ ศรีอรุณ รองประธานกรรมการบริหาร กสศ. กล่าวให้นโยบาย การสร้างโอกาสทางการศึกษา และกล่าวอวยพรแก่นักเรียนที่กำลังจะสำเร็จการศึกษา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g1.jpg)
โดยครั้งนี้เป็นการจัดประชุมผ่านรูปแบบ Online และ onsite จำนวน 5 พื้นที่คือ เวทีกลางกรุงเทพ เวทีจังหวัดเชียงใหม่ เวทีจังหวัดนครราชสีมา เวทีจังหวัดชลบุรี และเวทีจังหวัดสงขลา มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพของนักศึกษาทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูงที่สำเร็จการศึกษา 1,106 คน และให้เกิดเครือข่ายความร่วมมือการส่งเสริมการมีงานทำระหว่างกัน ผ่านการทำงานร่วมกันกับครู อาจารย์ และผู้บริหารจากสถานศึกษาสายอาชีพ จำนวน 32 สถาบัน ว่าที่นายจ้าง สถานประกอบการ และผู้ทรงคุณวุฒิ และนักวิชาการ กสศ.
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g3.jpg)
นายนพพร สุวรรณรุจิ อนุกรรมการกำกับทิศทางโครงการ กล่าวว่า การให้โอกาสทางการศึกษากับนักเรียนสายอาชีพที่ขาดโอกาส ซึ่งหลักๆ แล้วคือ กลุ่มนักเรียนยากจน และนักเรียนด้อยโอกาส เช่น พิการ ให้มีโอกาสได้เรียนจบ มีงานทำ สามารถเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศได้ จึงเน้นไปที่วิชากลุ่ม S Curve , New S Curve และเทคโนโลยีดิจิทัล แต่ก็ไม่มองข้ามอาชีพที่เหมาะกับแต่ละท้องถิ่น เพราะทางโครงการฯ อยากเห็นนักศึกษากลับไปช่วยกันพัฒนาบ้านเกิดให้ดีขึ้นมากที่สุด
“ความยากของโครงการนี้ คือ การได้รับความร่วมมือจากนักศึกษา คุณนพพรเปิดเผยว่า วันแรกๆ ที่น้องๆ เข้าร่วมโครงการ หลายคนมีแววตาหม่นหมอง กังวล ไม่มั่นใจ แต่วันนี้ ทุกคนมีแววตาที่เป็นประกาย เต็มไปด้วยความหวัง โครงการนี้ทำให้เขามองเห็นคุณค่าในตัวเอง ทำให้เรารู้ว่า เด็กๆ ด้อยโอกาสก็มีความคิดดีๆ มีความสามารถ เห็นำด้จากผลงานนวัตกรรมที่นำมาแสดงในวันนี้ และนี่คือสิ่งที่ได้มากกว่าความสำเร็จของโครงการ เราสร้างคนที่มีศักยภาพ เท่ากับเราสร้างสังคมที่ดี” นายนพพร กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g4.jpg)
น.ส.พัชรี อ้อนทอง จากวิทยาลัยการอาชีพอ่าวลึก นำนักศึกษาในโครงการฯ 16 คน ที่จบในปีนี้มาร่วมงานปัจฉิมนิเทศ กล่าวว่า รู้สึกภูมิใจที่เป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จในวันนี้ และอยากให้โครงการมีอย่างต่อเนื่อง วิทยาลัยการอาชีพอ่าวลึกเป็นโรงเรียนขนาดเล็กในชุมชน เด็กนักเรียนหลายคนต้องการทุนการศึกษา แต่เงื่อนไขการรับทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูงนี้ ทำให้ต้องมองหานักเรียนที่ขาดแคลนที่สุด ในฐานะครูรู้สึกดีใจที่มีทุนในลักษณะนี้มาช่วยให้โอกาสทางการศึกษาแก่เด็กที่เกือบจะไม่มีโอกาสเรียนต่อได้มองเห็นอนาคตของตน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g5.jpg)
น.ส.พัชรี กล่าวว่า กิจกรรมต่างๆ ระหว่างเข้าร่วมในโครงการนี้ ทำให้นักศึกษาเรียนรู้สิ่งต่างๆ นอกห้องเรียน เช่น การฝึกงานในโรงแรม ทำให้นักศึกษาที่ไม่เคยเข้าโรงแรม แต่เลือกเรียนการโรงแรมรู้ว่าการทำงานในโรงแรมจริงๆ เป็นอย่างไร การมีโอกาสได้พบปะกันระหว่างครู นักเรียน จากหลายจังหวัด ทำให้เห็นว่า มีหลายคนที่ด้อยโอกาสกว่าเรา ต้องใช้ความพยายามในการเรียนรู้ยิ่งกว่าเรา เหมือนการได้รับพลังบวกกลับมาในทุกๆ ครั้งที่เข้าร่วมกิจกรรม เรียกได้ว่าโครงการนี้ ไม่เพียงแต่นักเรียนที่ได้ประโยชน์ แต่ครูก็ได้ประโยชน์เช่นกัน การปัจฉิมนิเทศในครั้งนี้ ได้มีการจัดแสดงนิทรรศการผลงานของนักศึกษาทุนนวัตกรรมสายอาชีพชั้นสูงด้วย ซึ่งหลายชิ้นงานได้ถูกนำไปต่อยอดผลิตใช้งานจริงแล้ว
ด้าน น.ส.นุชลิน วิยาสิงห์ นักศึกษาภาควิชาการโรงแรมและการท่องเที่ยว วิทยาลัยการอาชีพอ่าวลึก เจ้าของโปรเจค “สามก๊ก” กล่าวว่า “การได้ทุนนี้เหมือนได้ชีวิตใหม่ ภูมิใจในตัวเองที่มาถึงวันนี้ และอยากจะขอขอบคุณทุนนี้ อยากให้โครงการนี้มีต่อไปเรื่อยๆ เด็กๆ อีกหลายคนจะได้มีโอกาส” จากเดิมมองไม่เห็นอนาคต ไม่รู้ว่าเรียนจบไปแล้วจะทำงานอะไร หรือจะหางานได้หรือไม่ แต่มาถึงวันนี้มีความมั่นใจ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/g6.jpg)
ทั้งนี้ น.ส.นุชลิน เป็นผู้ชนะการประกวดแผนธุรกิจ ซึ่งได้นำเสนอโปรแกรมทัวร์ชุมชน และได้ต่อยอดโดยการลงพื้นที่ทำงานร่วมกับชาวบ้าน ทำให้แผนธุรกิจที่วางไว้กลายเป็นโปรแกรมทัวร์จริงๆ สร้างรายได้ให้ชุมชนได้จริง ในชื่อ “สามก๊ก” ซึ่งนำเสนอวิถีชีวิตชาวกระบี่จาก 3 วัฒนธรรม คือ ไทยพุทธ ไทยมุสลิม และไทยเชื้อสายจีน ผ่านการท่องเที่ยวเชิงประสพการณ์ เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้สัมผัสวิถีชีวิตคนท้องถิ่นจริงๆ
You must be logged in to post a comment Login