- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 22 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เลือกครีมกันแดด สู้แดดสงกรานต์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/03/loksuk.jpg)
คอลัมน์ : เปิดโลกสุขภาพ
ผู้เขียน : ดร.พญ. พลินี รัตนศิริวิไล
แพทย์ประจำศูนย์ผิวพรรณและความงาม –ผู้เชี่ยวชาญด้านโรคผมร่วงและเวชศาสตร์ชะลอวัย
โรงพยาบาลพญาไท 1
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 9-16 เม.ย. 64)
เราพร้อมแค่ไหนในการป้องกันแสงแดดช่วงสงกรานต์ แสงแดดเป็นสาเหตุของความหมองคล้ำ กระแดด รอยดำ ฝ้าตื้น ฝ้าลึก รวมถึงผิวแก่ก่อนวัย และการโดนแดดจัดจนผิวแดงไหม้ลอกซ้ำๆยังเพิ่มความเสี่ยงการเกิดมะเร็งผิวหนังอีกด้วย
การป้องกันแสงแดดที่ดีที่สุดคือการเลี่ยงการสัมผัสแสงแดดจ้าโดยตรงโดยเฉพาะอย่างยิ่งในระหว่างเวลา 10 โมงเช้าถึง 4โมงเย็นซึ่งมีรังสียูวีสูง (สูงสุดช่วงเที่ยงถึงบ่ายโมง) แต่หากเลี่ยงไม่ได้การหลบแดดใต้ต้นไม้ใหญ่ การถือร่มบังแดด การใส่เสื้อผ้าแขนยาวกางเกงขายาว การใส่แว่นกันแดดชนิดกรองรังสียูวี รวมถึงการเลือกใช้ครีมกันแดดก็เป็นทางเลือกเพื่อปกป้องผิวหนังเราจากปัญหาผิวดังกล่าว
การเลือกครีมกันแดดที่เหมาะสม อย่างแรกควรพิจารณาค่าการกันแดด โดยมีค่ามาตรฐานของครีมกันแดดที่ใช้กันคือ spfเป็นตัวเลขแสดงค่าเป็นจำนวนเท่าของเวลาที่ผิวทนทานต่อการแดงจากรังสีUVB สำหรับคนผิวขาวมากอาจทนต่อแดดได้เพียง 5 นาทีก่อนจะเริ่มแดงเมื่อทาครีมกันแดด spf15 ในปริมาณเหมาะสม (2 มิลลิกรัม/ตารางเซนติเมตร) จะสามารถทนทานต่อการแดงจากรังสีUVBได้นาน 15 เท่าของผิวธรรมชาติของคนนั้น คือ 15×5=75 นาทีนั่นเอง การทากันแดด สำหรับในชีวิตประจำวันแนะนำให้ใช้ ครีมกันแดดที่มี spf15 หรือมากกว่า และเพิ่มเป็น spf30 สำหรับการทำกิจกรรมกลางแจ้ง ส่วน รังสีUVA ซึ่งเป็นสาเหตุความคล้ำและเสื่อมของเซลล์อันเป็นสาเหตุของความแก่เหี่ยวย่น มีการใช้ค่า PA+, PA++, PA+++ แสดงถึงการปกป้องจากการหมองคล้ำของผิว หากอยู่กลางแจ้งเป็นเวลานานแนะนำเลือกผลิตภัณฑ์ที่มีค่าPA++ ขึ้นไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/kjp.jpg)
ครีมกันแดดที่ดีควรมีคุณสมบัติในการป้องกันทั้ง UVA และ UVB เรียกว่า “broad spectrum” และเพื่อให้ได้ค่าการกันแดดตามที่ระบุจะต้องทากันแดดในปริมาณ 2 มิลลิกรัม/ตารางเซนติเมตร หรือประมาณอย่างง่ายคืออย่างน้อย 1 ช้อนชาต่อพื้นที่ทั่วใบหน้า หรือ 1 แก้วช็อตสำหรับทาทั้งตัว สำหรับบางคนที่รู้สึกเหนอะหนะง่ายเมื่อใช้ครีมกันแดดเนื้อครีมหรือโลชั่น อาจลองพิจารณากันแดดชนิดที่เป็นเนื้อเจล เนื้อเหลว หรือแบบสเปรย์ ซึ่งมีคุณสมบัติในการกันแดดที่ดีเช่นกัน ทั้งนี้อาจระวังเพิ่มในเรื่องการระคายเคืองและควรทาให้ทั่วสม่ำเสมอ หรืออาจใช้เทคนิกการทาแล้วปล่อยแห้งจึงทาทับจนได้ปริมาณที่ต้องการก็ได้
ครีมกันแดดทุกชนิดค่าการแดดลดลงเมื่อเหงื่อออกหรือโดนน้ำ ตามกฎหมายของสหรัฐอเมริกาให้ระบุครีมกันแดดที่ยังคงคุณสมบัติกันน้ำหลังจากแช่ในน้ำผ่านไป 40 นาที ว่าเป็น water resistant และเกิน 80 นาทีเรียกว่า very water resistant ทั้งนี้สารกันแดดใช้เวลาในการเกาะตัวเป็นฟิล์มกันน้ำบนผิวหลังจากทาแล้วอย่างน้อย 30 นาที และควรทาซ้ำทุกสองชั่วโมงเนื่องจากคุณสมบัติการกันแดดจะค่อยๆลดลงหลังจากทา
การเลือกเสื้อผ้าที่สวมใส่มีคุณสมบัติในการกันแดดแตกต่างกันโดยพบว่าผ้าที่เนื้อทอแน่นหนาสีเข้มมีคุณสมบัติในการกันแดดดีกว่าผ้าทอหลวมหรือผ้ายืด สีอ่อน เมื่อผ้าเปียกมักมีคุณสมบัติการกันแดดลดลง ผ้าบางชนิดมีการออกแบบให้กันแดดมากขึ้นโดยการเคลือบสารที่สะท้อนหรือดูดซับรังสีUV โดยผ้าที่ออกแบบและมีการทดสอบว่ากันแดดได้มีค่าการปกป้องเรียกว่า UPF (UV protection factor) โดย UPF 15-24 คือกันได้ดี 25-39 คือกันได้ดีมาก และ 40-50 คือกันได้ยอดเยี่ยม
สรุปง่ายๆสำหรับการสู้แดดช่วงสงกรานต์
1) มองหาครีมกันแดดที่มีคำว่า broad spectrum
2) ถ้าว่ายน้ำหรือเหงื่อออก มองหาคำว่า water resistant
3) ทาก่อนออกแดดหรือลงน้ำอย่างน้อย 30 นาที
4) ใช้ปริมาณอย่างน้อย 1 ช้อนชาต่อการทาทั่วใบหน้า หรือ 1 แก้วช็อตสำหรับทาตัว
4) ทาซ้ำทุก 2 ชั่วโมง
5) เลี่ยงแดดช่วงแดดแรง ใส่หมวกกางร่ม สวมใส่เสื้อผ้ากันแดด
ขอให้ทุกคนฝ่าแดดเล่นสงกรานต์กันอย่างมีความสุขค่ะ
You must be logged in to post a comment Login