- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
บี.กริม รุกหนักธุรกิจเฮลท์แคร์ ลุยเปิด “พรีโมแคร์”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri2.jpg)
ดร.ฮาราลด์ ลิงค์ ประธาน บี.กริม เปิดเผยว่า บริษัทพร้อมรุกธุรกิจเฮลท์แคร์อย่างเต็มที่ในปีนี้ ด้วยการเปิดตัวคลินิก “พรีโมแคร์” (PrimoCare Medical) เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา โดยเป็นสาขาต้นแบบ ณ อาคารไวท์เฮ้าส์ บี.กริม สำนักงานใหญ่ ถ.กรุงเทพกรีฑา ครอบคลุมบริการตรวจสุขภาพเบื้องต้น ได้แก่ ตรวจรักษาโรคทั่วไป ตลอดจนตรวจคัดกรองความเสี่ยงโรคเรื้อรัง อาทิ เบาหวาน, ความดันโลหิตสูง, ไขมันในเลือดสูง, โรคภูมิแพ้ นอกจากนี้ ยังมีให้บริการจิตบำบัด, กายภาพบำบัด, โภชนบำบัด รวมถึงการดูแลและแนะนำทุกองค์ประกอบสุขภาพของแต่ละบุคคล และการตรวจสุขภาพประจำปี
จุดเด่นของพรีโมแคร์ คือ การมีแนวคิดที่คำนึงถึงผู้ป่วยเป็นศูนย์กลาง การให้บริการตรวจโรค แก้ไขปัญหาอาการเล็กน้อย โดยไม่จำเป็นต้องไปโรงพยาบาลใหญ่ เปรียบเสมือน “คลินิกใกล้บ้าน” ที่เข้าถึงได้ง่าย สะดวก รวดเร็ว ใส่ใจ ใกล้ชิด ในกรณีที่ผู้เข้ารับการรักษามีอาการเจ็บป่วยรุนแรง หรือจำเป็นต้องได้รับการดูแลจากแพทย์เฉพาะทาง คลินิก “พรีโมแคร์” ก็สามารถส่งต่อผู้ป่วยไปยังโรงพยาบาลใกล้เคียง หรือโรงพยาบาลที่ผู้ป่วยต้องการไปรักษาต่อได้ พร้อมระบบการส่งต่อข้อมูลที่ทันสมัย เพื่อให้การรักษาเกิดประสิทธิภาพสูงสุด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri3.jpg)
“บี.กริม ลงทุนในธุรกิจนี้ เพราะเราเชื่อมั่นว่า สุขภาพที่ดี ต้องเริ่มต้นจากการรู้จักดูแลร่างกายอย่างองค์รวม เน้นการป้องกันอย่างต่อเนื่อง เราต้องการเปลี่ยนรูปโฉมการดูแลสุขภาพของคนไทย โดยการสร้างความตระหนักรู้ในการป้องกันก่อนเกิดโรค เพื่อช่วยให้คนไทยมีสุขภาพที่ดีขึ้นอย่างยั่งยืน การเปิด พรีโมแคร์ ให้เป็นคลินิกใกล้บ้าน จึงเป็นเสมือนการมีแพทย์ประจำตัวที่สามารถให้คำปรึกษาด้านสุขภาพต่างๆ แก่ทั้งครอบครัว ให้เกิดการดูแลอย่างต่อเนื่อง ด้วยราคาที่สมเหตุสมผลและเข้าถึงได้ง่ายขึ้น” ดร.ฮาราลด์ ลิงค์ กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri1-1.jpg)
สำหรับการรุกสู่ธุรกิจสุขภาพของ บี.กริม มาจากรากฐานที่แข็งแกร่งของ บี.กริม จากประวัติศาสตร์การดำเนินธุรกิจ 143 ปีในประเทศไทย ที่เริ่มต้นด้วยการเปิดร้านขายยาตำรับตะวันตก ชื่อ “สยามดิสเป็นซารี่” ขึ้นในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 จนได้รับความนิยมและยอมรับในราชสำนัก และได้รับพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งให้เป็น “ร้านยาหลวง”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri4.jpg)
นอกจากนี้ โมเดลธุรกิจของ “พรีโมแคร์” ยังสะท้อนค่านิยม 4Ps ขององค์กร คือ Pioneering Spirit (ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์), Positivity (ทัศนคติที่ดี), Partnership (ความร่วมมือ), Professional (ความเป็นมืออาชีพ) ที่ต้องการสร้างสรรค์สิ่งที่ดีให้กับคนไทยและสังคมไทย โดยเน้นการสร้างพันธมิตร และความเป็นมืออาชีพด้วยทีมแพทย์ผู้เชี่ยวชาญที่ผ่านระบบการคัดสรรอย่างมีคุณภาพ ซึ่งปัจจุบันบริษัทได้ร่วมเป็นพันธมิตรกับโรงพยาบาลต่างๆ ในการคัดสรรบุคลากรทางการแพทย์ที่จะมาประจำที่คลินิก รวมถึงแพทย์ที่ให้คำปรึกษาในด้านต่างๆ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri4-1.jpg)
มร. นิโกลาส์ ชาบานิเยร์ ประธานกลุ่มธุรกิจ บี.กริม เฮลท์แคร์ กล่าวว่า ในปีนี้ บริษัทตั้งเป้าขยายสาขาคลินิก “พรีโมแคร์” ในพื้นที่กรุงเทพฯ ประมาณ 3-5 สาขา ส่วนระยะยาวมีเป้าหมายขยายสาขา “พรีโมแคร์” ไปยังพื้นที่ต่างๆ ทั้งในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด เพื่อให้บริการดูแลสุขภาพคนไทยได้อย่างครอบคลุม และทั่วถึง โดยเน้นพื้นที่ที่เป็นแหล่งชุมชน อาทิ หมู่บ้าน, คอนโดมีเนียม, สำนักงาน และศูนย์การค้า เป็นต้น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri5.jpg)
ทั้งนี้ เพื่อเพิ่มศักยภาพการดูแลสุขภาพที่เข้าถึงมากขึ้น บริษัทพร้อมเปิดกว้างในการเข้าร่วมกับพันธมิตรในวงการการแพทย์ รวมถึงพันธมิตรในด้านต่างๆ เพื่อให้การขยายสาขาสามารถทำได้รวดเร็ว รวมถึงเพิ่มประสิทธิภาพในการให้บริการ ซึ่งเชื่อว่าการเปิด คลินิก “พรีโมแคร์” จะเป็นจุดเปลี่ยนสำคัญของระบบการรักษาพยาบาลในประเทศไทย ซึ่งจะทำให้เกิดให้เกิดความยั่งยืนในระยะยาว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri6.jpg)
ปัจจุบันคลินิก “พรีโมแคร์” (PrimoCare Medical) เปิดให้บริการที่อาคารไวท์เฮ้าส์ บี.กริม สำนักงานใหญ่ ถนนกรุงเทพกรีฑา ให้บริการปรึกษาปัญหาสุขภาพและตรวจโรคทั่วไป และตรวจคัดกรองความเสี่ยงโรคเรื้อรัง โรคมะเร็ง โดยทีมแพทย์และพยาบาล ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 8.00 – 18.00 น. นอกจากนี้ ยังมีให้บริการ “จิตบำบัด” ทุกวันอังคารและวันพฤหัสบดี เวลา 8.00-12.00 น. และกายภาพบำบัด ทุกวันพุธและศุกร์ เวลา 8.00-18.00 น. รวมถึงบริการโภชนบำบัด ตลอดจนการส่งเสริมสุขภาพ โดยให้การดูแลและแนะนำทุกองค์ประกอบสุขภาพของแต่ละบุคคล, ตรวจสุขภาพประจำปี และบริการฉีดวัคซีน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/04/pri7.jpg)
You must be logged in to post a comment Login