- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 11 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
ต้องกัดฟันสู้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 31 พ.ค. 64)
ช่วงนี้ที่วัดสวนแก้วตรึงเครียดเรื่องผลไม้ล้น ทั้งเงาะ ทุเรียน มังคุด มะม่วง เรียกว่า เกิดออกมาช่วงนี้พร้อมกันทุกสาขา จนไม่มีที่จะวาง แต่ละสาขามา 10 – 20 กระสอบ และถึง 50 กระสอบต่อสาขาก็มี ซึ่งต้องเรียกว่า สูงสุดมากที่สุดเป็นประวัติการณ์ตั้งแต่ทำโครงการซื้อที่ดินให้คนยากจนปลูก ในที่สุดต้องมาสำลักผลไม้ แต่นี่ไม่หายจนตรงที่ว่า ราคามันต่ำ และขายก็ไม่ค่อยได้ เพราะคนไม่ค่อยมาวัด เพราะยังกลัวติดเชื้อโควิด-19 กันอยู่
แต่เอาละ มองเห็นแล้วว่า ถ้าวัดมีทางออก ระบายผลไม้ได้ก็เชื่อว่าคงจะกัดฟันสู้ ซื้อที่ดินได้อย่างแน่นอน และก็ได้อย่างมั่นใจว่า ถ้าราคาดี ขายได้ ไม่มีเรื่องมาตัดรอน บั่นทอนเหมือนคราวนี้ เชื่อว่า คงมีโอกาสที่จะขยายที่ ซื้อที่ให้คนยาก คนจนปลูก ได้มีกิน มีใช้อย่างสุขสบาย เพราะคำว่า สวนแปลงใหญ่ มีที่ดินตั้ง 500-10,000 ไร่ เหล่านี้ มันสามารถจัดโซนนิ่งว่า ตรงนี้เท่าไร ตรงนี้ปลูกอะไร
เรียกว่า สามารถทำให้บางจังหวัด บางสถานที่ได้เป็นอย่างดี อาตมาหวังว่า ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ คงเป็นบทเรียนให้คนไทยฉลาดขึ้น ก้าวหน้าในการดำรงชีวิต และใช้ชีวิตเป็นบทเรียน
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login