- เบี้ยแก้Posted 5 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 1 day ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 2 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ธรรมนัส จับมือ อัครา ปาคนพะเยาปิ๊กบ้าน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/t1-1.jpg)
ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กล่าวว่า ” จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อโควิด-19 โดยเฉพาะเขตกรุงเทพมหานครและ ปริมณฑล ซึ่งเป็นผลให้ทั้งโรงพยายาบาล โรงพยาบาลสนาม และศูนย์พักคอย ไม่เพียงพอในการรับผู้ติดเชื้อเข้ารับการรักษา ส่งผลให้ผู้ติดเชื้อจำนวนมากที่ยังไม่ได้รับการเข้ารักษาในสถานพยาบาล ตกค้างอยู่ในที่พักอาศัยเดิมร่วมกับสมาขิกในครอบครัวซึ่งก็สุ่มเสี่ยงในการที่จะแพร่เชื้อไปยังบุคคลใกล้ชิดได้อีกด้วย
ในการนี้ในฐานะสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดพะเยา และ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ จึงหารือกับ นายอัครา พรหมเผ่า นายก องค์การบริหารส่งหวัดพะเยา ผู้บริหารสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพะเยา และทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง เพื่อร่วมมือกันในการให้ความช่วยเหลือประชาชนจังหวัดพะเยาที่อยู่ในพื้นที่กรุงเทพ และพื้นที่อื่นๆ ที่ตรวจพบเชื้อ โควิด-19 แล้วยังไม่ได้รับการรักษาในสถานพยาบาล และมีความประสงค์จะกลับไปรักษาในพื้นที่จังหวัดพะเยา ตามแนวทางที่คณะทำงาน ได้ร่วมหารือและเตรียมการไว้สำหรับรองรับแบะให้การดูแลพี่น้องประชาชนชาวพะเยาที่ได้รับความเดือดร้อนจากสถานการณ์ดังกล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/t2.jpg)
ด้าน นาย อัครา พรมเผ่า นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพะเยา กล่าวว่า ” สำหรับประชาชนชาวจังหวักพะเยาที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพและปริมณทล หากพบว่าตนเองหรือคนใกล้ชิดติดเชื้อโควิด19 สามารถ ติดต่อ ขอรับการช่วยเหลือได้ โดยเบื้องต้นให้ติดต่อไปยัง หมายเลข 054-409-123 เพื่อประเมินสภาพร่างกายว่ามีความพร้อมที่จะเดินทางกลับมารักษาที่จังหวัดพะเยา โดยเบื้องต้นให้เตรียมความพร้อม ในเรื่องเอกสารส่วนตัว อาทิ บัตรประจำตัวประชาชน ผลตรวจหาเชื้อโควิด19 เอกสารรับรองการฉีดวัคซีน ยารักษาโรคประจำตัว หน้ากากอนามัย ของใช้ ตัว อาหารน้ำดื่ม พร้อมแจ้งความประสงค์ในการเดินทางส่าต้องการเดินทางด้วยรถส่วนตัว หรือ ประสงค์ให้ทาง อบจ.พะเยา จัดรถไปรับ ณ สถานพักอาศัย แล้วนำไปรักษาต่อที่จังหวัดพะเยาต่อไป “นายอัครากล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/t3.jpg)
You must be logged in to post a comment Login