- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ จับมือชุมชนบ้านงิ้ว จัดท่องเที่ยว วิถีชุมชนชุมชนมอญ จุดเช็คอินแห่งใหม่ใกล้กรุงเทพฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/MVI.jpg)
นักท่องเที่ยวที่ชอบความเป็นธรรมชาติและสัมผัสกับวิถีชีวิตชุมชน เวลานี้ได้มีแหล่งท่องเที่ยวชุมชนเชิงวัฒนธรรม ที่กลายเป็นจุดเช็คอินแห่งใหม่ใกล้ๆกทม. โดยมีพื้นที่ที่ตั้งติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา มีศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง (ผลิตภัณฑ์ชุมชน) วัดโบราณ สถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ และกิจกรรมการเรียนรู้ทางวัฒนธรรม ในตำบลบ้านงิ้ว อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี โดยในตำบลนี้มีกิจกรรมการเรียนรู้ที่น่าสนใจ อาทิเช่น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu1.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu5.jpg)
หมู่ที่ 1 ร้านอาหารท่าเรือ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu4.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu2.jpg)
หมู่ที่ 2 วัดสองพี่น้อง ศูนย์เรียนรู้วัฒนธรรมมอญ
- กิจกรรมปักสไบมอญ
- กิจกรรมทำหางหงษธงตขาบ
- กิจกรรมทำหมี่กรอบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu13.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu15.jpg)
หมู่ที่ 3 การทำผลิตภัณฑ์พริกแกง สตีทอาร์ต วัดป่างิ้ว วัดนางหยาด หอชมเมืองสามโคก
- กิจกรรมปักสไบมอญ
- กิจกรรมทำหางหงษธงตขาบ
- กิจกรรมทำหมี่กรอบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu6.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu11.jpg)
หมู่ที่ 4 วัดสวนมะม่วง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu8.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu10.jpg)
หมู่ที่ 5 ศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง (ผลิตภัณฑ์ชุมชน) วัดไผ่ล้อม วัดอัมพุวราราม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu9.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu16.jpg)
อาจารย์ศิริขวัญ บุญธรรม หัวหน้าโครงการยกระดับคุณภาพชีวิตและยกระดับรายได้ให้กับคนในชุมชนฐานราก มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ ผู้พัฒนาแหล่งท่องเที่ยวบ้านงิ้ว เผยว่า การดำเนินโครงการดังกล่าว เบื้องต้นได้สำรวจค้นหาศักยภาพเพื่อการพัฒนาให้ตรงตามบริบทของชุมชนอย่างแท้จริง โดยได้เริ่มดำเนินการตามแผนที่กำหนดไว้ เข้ามาส่งเสริมการดำเนินชีวิตตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง การพัฒนาศูนย์เรียนรู้วัฒนธรรมชุมชน และการยกระดับการพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชน วิสาหกิจชุมชนท้องถิ่น ของชุมชนบ้านงิ้ว อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี การพัฒนานี้มุ่งหวังให้ชุมชนชุมชนมีความเข้มแข็ง มั่นคง นําไปสู่การพึ่งพาตนเองและช่วยเหลือเกื้อกูลกันในชุมชนได้อย่างยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu12.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/07/pu17.jpg)
การเดินทาง :
จากห้าแยกปากเกร็ด ใช้ถนนติวานนท์ มุ่งหน้าไปทางปทุมธานี ผ่านแยกสวนสมเด็จฯ ตรงไปทางบางพูน ขึ้นสะพานข้ามแยกบางพูน ลงสะพานชิดขวาขึ้นสะพานไปทางศูนย์ศิลปาชีพบางไทร (ทางหลวงหมายเลข 347) ลงสะพานแล้วชิดซ้ายออกเส้นคู่ขนานถนนปทุมธานี-บางปะหัน ขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา จะเจอซอยทางซ้ายมือเลี้ยวเข้าซอยไป ตรงไปตามทางจะเห็นวัดป่างิ้วอยู่ทางขวามือ ตรงข้ามกับอบต.บ้านงิ้ว
You must be logged in to post a comment Login