- เสียเพราะรักPosted 1 day ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 4 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ข้าวตราฉัตร ชวนปลูกคุณงามความดี ปลูกความกตัญญูต่อแผ่นดิน ภายใต้โครงการ “ซีพี ร้อย รักษ์โลก”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/cpi3.jpg)
นายสุเมธ เหล่าโมราพร ประธานคณะผู้บริหาร กลุ่มธุรกิจการค้าระหว่างประเทศ เครือเจริญโภคภัณฑ์ และคณะผู้บริหาร พนักงาน พร้อมใจกันปลูกต้นไม้ “มะค่าโมง” ซึ่งเป็นไม้ยืนต้น ที่มีคุณค่าทางเศรษฐกิจ เนื้อไม้สีสวย แข็งแรงทนทาน ในสถานประกอบกิจการ โรงงานข้าวนครหลวง ภายใต้โครงการ “ซีพี ร้อย รักษ์โลก” เครือเจริญโภคภัณฑ์ โดยมีเป้าหมายปลูกต้นไม้ให้ครบ 10 ล้านต้น ภายในปี 2573 มุ่งสู่การเป็นองค์กร Carbon Neutral และกำหนดของเสียสุทธิเป็นศูนย์ ภายในอีก 9 ปีข้างหน้า สอดคล้องกับยุทธศาสตร์ความยั่งยืนของข้าวตราฉัตร ที่มุ่งสู่เป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน และสอดคล้องกับเป้าหมายขององค์กรสหประชาชาติ (Sustainable Development Goals) ทั้ง 17 ประการ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/cpi1.jpg)
นายสุเมธฯ กล่าวว่า “ขอเชิญชวนเพื่อนๆ และทุกคน ร่วมปลูกต้นไม้คนละ 1 ต้น และหวังว่าการปลูกต้นไม้นี้ จะทำให้เรามีส่วนช่วยอนุรักษ์ และฟื้นคืนธรรมชาติ กลับมาให้โลกของเราได้ และเป็นการแสดงความรับผิดชอบต่อภาวะโลกร้อน ซึ่งถือเป็นภัยใหญ่ของมนุษยชาติของโลก รวมถึงเป็นการปลูกคุณงามความดี และปลูกความกตัญญูรู้คุณต่อแผ่นดินสืบต่อไป”
กิจกรรมปลูกต้นไม้ในครั้งนี้ ถือเป็นการสร้างคุณค่า และประโยชน์ให้กับสังคมและโลก การริเริ่มปลูกต้นไม้ยืนต้นของเครือ ซีพี ในวันโอโซนโลก เพื่อนำร่องเป็นต้นแบบให้ทุกบริษัทในเครือฯ เห็นถึงความสำคัญของนโยบายปลูกต้นไม้ ลดโลกร้อนที่เครือ ซีพี ได้ประกาศความมุ่งมั่น และเพื่อตอกย้ำถึงทิศทางการดำเนินธุรกิจควบคู่ไปกับความยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/cpi2.jpg)
ทั้งนี้ ต้นไม้ที่ได้นำมาปลูกมาในโครงการ “ซีพี ร้อย รักษ์โลก” มาจากการที่เครือ ซีพี ต้องการร่วมสร้างงาน สร้างอาชีพ แก่เกษตรกร และชาวชุมชนชนบท ให้มีรายได้จากการดูแลกล้าไม้ ทดแทนรายได้หลักที่หายไปในช่วงวิกฤตโควิด-19 นับเป็นอีกหนึ่งโครงการที่สร้างประโยชน์ และคุณค่า ครอบคลุมทั้งด้านเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/cpi4.jpg)
โดยกล้าไม้ที่นำมาปลูก ประกอบด้วย 1.ไม้ป่าเศรษฐกิจ ได้แก่ ต้นแดง ต้นพะยูง ต้นประดู่ป่า ต้นมะค่าโมง ต้นชิงชัน ต้นสักทอง ต้นพยอม ต้นยางนา ต้นเก็ดแดง ต้นแคนา 2. ไม้ท้องถิ่น ได้แก่ ทองอุไร มะม่วงหิมพานต์ 3.ไม้ป่าชายเลน ได้แก่ โกงกาง ลำพู ฝาดแดง/ฝาดขาว และ 4.ไม้ผลกินได้ ได้แก่ มะม่วง(น้ำดอกไม้) กล้วยน้ำว้า ขนุน ฝรั่ง ทุเรียน และมะพร้าวน้ำหอม
You must be logged in to post a comment Login